Warning: Function eregi_replace() is deprecated in ..../archive/index.php(477) : eval()'d code on line 8

Warning: Function eregi_replace() is deprecated in ..../archive/index.php(477) : eval()'d code on line 8

Cách cảm âm ? [Lưu trữ] - VietKeyboard

PDA

View Full Version : Cách cảm âm ?

hongtuan
19-03-2012, 10:08 PM
Chào các anh chị, các anh chị có thể chỉ em cách cảm âm hiệu quả được không ạ, em chỉ mới học được 1 tháng hà,hi.

Nguyễn Trọng Trí
19-03-2012, 10:12 PM
Ngồi nghe thật kĩ nhạc rồi quen hà bạn... hồi đó bị thầy chửi quài cái tội làm biếng k nghe nhac...

Keyboard_KevinLong
19-03-2012, 11:01 PM
Em cũng đang quan tâm, em thì làm biếng vô đối :)) nghe nó toàn sai note haha

trieu_key
19-03-2012, 11:08 PM
Cảm âm theo bạn nó như thế nào nhỉ? Mình nghĩ nó đòi hỏi năng khiếu nhiều hơn là luyện tập đấy!
Tuy nhiên " cần cù bù thông minh" bạn cứ chăm chỉ nghe và tập phân tích hoà thanh của tác phẩm nhạc nào đấy, có thể bài hay bài không hay tuỳ nhưng khi nghe ta phân biệt được giai điệu hoà thanh như thế nào. Nếu bạn đệm đàn tốt thì việc cảm âm sẽ rất thuận lợi đấy. Mình thì luyện tập bằng cách là nghe và ký âm lại intro, giai điệu của bài hát, những bài khó or nhanh quá thì nghe đi nghe lại cho chắc vậy đó bạn nàk! Đến khi nào ta tự xác định được gam chủ của bài mà không cần phải dùng đàn thì lúc đấy bạn đã thành công rồi đấy! Chúc bạn may mắn!~[-O<

hongtuan
20-03-2012, 08:24 PM
Cám ơn các bạn nhiều lắm, cảm âm coi vậy mà cũng khó quá. Mình nghe và đàn theo nhưng vẫn còn sai note,hi.

caokybk
20-03-2012, 08:41 PM
Chủ đề về vấn đề này rất hay! mình cũng phải công nhận là do năng khiếu nhiều hơn là luyện tập, ngày xưa mới chơi mình thường tìm những bản nhạc có hợp âm, học thuộc ....dần dần chơi nhiều đến giờ thì chắc là bấm theo cảm tính vậy.:D hoặc cách nữa là mình biết bài ấy ở giọng gì thì chạy vòng hợp âm, văn nghệ quần chúng thì kiểu gì cũng vào hết....vài lời chia sẻ vậy....:D:D:D

tuan dat
20-03-2012, 09:22 PM
Chào các anh chị, các anh chị có thể chỉ em cách cảm âm hiệu quả được không ạ, em chỉ mới học được 1 tháng hà,hi..
Theo tớ thì "cách cảm âm hiệu quả " thì dứt khoát là được rồi.nhưng quan trọng là ta phải có phương pháp luyện tập đúng va dỉ nhiên la phải có thời gian thật nhiều,chưa đủ phải + thêm một chút năng khiêu nửa.
Trước đây Thầy dạy tớ phải làm thế nầy,nay xin được chia sẻ với các bạn,(dỉ nhiên là phương pháp nầy củ rồi vì từ trước giải phóng mà) .Trước tiên bạn đánh lên từng nốt nhạc ( ta lấy nốt LA làm chuẩn),ta đánh nốt nào thì ta xướng theo cao độ của nốt đó.thứ tự từ la,si,do,re,mi......vừa đánh ta vừa nghe cao đọ của từng nốt.Sau khi ta xướng đả đúng rồi,ta chỉ đánh một nốt bất kỳ nào đó,tù đây ta xướng lên cho đúng cao đọ của các nốt tiếp theo mà không cần phẩi đánh đàn từng nốt nửa.khi đả nghe đước cao độ các nốt ở phần rồi,các bạn đánh các nốt bất kỳ không theo thứ tụ và nghe rồi xướng theo,khi nào bạn xương được cao đố của các nốt một cách lộn xộn mà không cần đàn thì bàn đả "Cảm" đước" âm" một cách tương đối rồi đấy.Vấn đề còn lại là thới gian bạn dành cho cách luyện tập nầy nhiều hay ít.Ngày nay chắc có nhiều cách đơn giản hơn,hiệu quả hơn.Mong anh em chia xẻ.

caokybk
20-03-2012, 11:40 PM
.
Theo tớ thì "cách cảm âm hiệu quả " thì dứt khoát là được rồi.nhưng quan trọng là ta phải có phương pháp luyện tập đúng va dỉ nhiên la phải có thời gian thật nhiều,chưa đủ phải + thêm một chút năng khiêu nửa.
Trước đây Thầy dạy tớ phải làm thế nầy,nay xin được chia sẻ với các bạn,(dỉ nhiên là phương pháp nầy củ rồi vì từ trước giải phóng mà) .Trước tiên bạn đánh lên từng nốt nhạc ( ta lấy nốt LA làm chuẩn),ta đánh nốt nào thì ta xướng theo cao độ của nốt đó.thứ tự từ la,si,do,re,mi......vừa đánh ta vừa nghe cao đọ của từng nốt.Sau khi ta xướng đả đúng rồi,ta chỉ đánh một nốt bất kỳ nào đó,tù đây ta xướng lên cho đúng cao đọ của các nốt tiếp theo mà không cần phẩi đánh đàn từng nốt nửa.khi đả nghe đước cao độ các nốt ở phần rồi,các bạn đánh các nốt bất kỳ không theo thứ tụ và nghe rồi xướng theo,khi nào bạn xương được cao đố của các nốt một cách lộn xộn mà không cần đàn thì bàn đả "Cảm" đước" âm" một cách tương đối rồi đấy.Vấn đề còn lại là thới gian bạn dành cho cách luyện tập nầy nhiều hay ít.Ngày nay chắc có nhiều cách đơn giản hơn,hiệu quả hơn.Mong anh em chia xẻ.
Cách của bác rất hay, kể cả từ trước giải phóng đi chăng nữa thì tới giờ nếu áp dụng nó vẫn rất hiểu quả, thanks bác đã chia sẻ, mọi người nên chọn cho mình cách luyện tập khoa học, chắc cháu cũng nên luyện lại xem sao.

anhlaai
21-03-2012, 01:05 AM
Cám ơn bác tuấn đạt đã chia sẻ. Ở quê mình thầy mình củng chỉ như bác nói vậy đấy. Nhưng em chưa làm đuoc. em nghỉ chắc phải vài năm ko thì 10 năm hoăc lâu hơn nữa kaka

BaoNgocKeyboard
21-03-2012, 09:45 AM
Bạn nên học lý thuyết âm nhạc, kí xướng âm là cảm âm được một phần nào rồi. Mình không có năng khiếu nhưng do rèn luyện về lí thuyết và xướng âm nên cảm âm cũng tốt lên nhiều lắm. Năng khiếu thì nhanh hơn nhưng cần cù cộng với đam mê sẽ thành công bạn à!

singoclour82
21-03-2012, 11:16 AM
Kí xướng âm sẽ giúp mình cảm âm hiệu quả.Các bạn cố gắng nghe Và xướng cho chuẩn cao độ từ Đồ đến Đố vậy.Sau đó các bạn nhấn phím bất kỳ và tự đoán nốt nhạc mình đánh là nốt gì.Ngày xưa mình tập cảm âm bằng cách này.Sau đó là mình đánh lại bài hát giọng la thứ hoặc Đô trưởng mà mình thuộc.(tất nhiên là phải mò là chính.Nhưng nhò vậy mà quen.Bây giờ nghe là đánh lại được thôi..Gắng lên...Ngồi vào Đàn nhiều thì mới giỏi được....

tuan dat
21-03-2012, 01:43 PM
Bạn nên học lý thuyết âm nhạc, kí xướng âm là cảm âm được một phần nào rồi. Mình không có năng khiếu nhưng do rèn luyện về lí thuyết và xướng âm nên cảm âm cũng tốt lên nhiều lắm. Năng khiếu thì nhanh hơn nhưng cần cù cộng với đam mê sẽ thành công bạn à!.
Tất nhiên là phải biết nhạc lý rồi,không biết nhạc lý làm sao đánh cho tốt được.Nhưng cách cảm âm không liên quan gì với nhạc lý.Ký là viết, xướng âm là đọc cho đúng cao độ của nốt nào đó.Còn cảm âm là cảm nhận được âm vực của nốt đó,nói một cách khác là ta nghe bằng lổ tai để biết nốt gì của giai điệu, cao độ của các nốt khác nhau không theo thứ tự nào cả.Nhắc lại là quan trọng là nghe được cao độ khác nhau của các nốt một cách không thứ tự,.Từ đây ta áp dụng luật hoà thanh chuyển theo giai điệu là đúng.Như vậy !ta phải tập" nghe thật nhiều để "cảm " được "âm" một cách nhanh chóng và chính xác nhất.Chúc các bạn thành công!

thanhtung0088
21-03-2012, 03:30 PM
Bác T.Đạt đã chỉ cho các bạn những chiêu để "cảm âm" xác định cao độ là chính.Cái này đòi hỏi tập luyện kungfu tai nghe của bạn, tập lâu ngày sẽ tạo ra "âm chuẩn" trong đầu bạn.Nếu mới chỉ học vài tháng thì hơi khó đấy.Nhiều bạn thường hỏi về cách đệm cho người hát,nếu gặp phải 1 bài chưa từng nghe qua thì sao.Cái này đòi hỏi kinh nghiệm chiến trường là chính.Một khi bạn đạt được cảnh giới ở bậc cao thì ko khó lắm nhất là những bải thuộc dạng "sến",dân ca,hay bài có tiết tấu chậm,còn lại thì dứt khóa bạn phải ít nhất nghe qua ca khúc ấy vài lần thì mới "cảm" được.Khi đi "bắt lợn thì yêu cầu không cao, chỉ cần đệm hợp âm đơn giản dễ hát dễ nghe là được.Còn muốn thể hiện "đẳng cấp" của mình thì đòi hỏi người đệm đàn cần có 1 khả năng phối âm phối khí ở bậc cao để đáp ứng được với những ca khúc "xương" và ca sĩ khó tính ...

Keyboard_KevinLong
21-03-2012, 03:34 PM
Cái gì cũng phải trải qua quá trình tập luyện, không thể một sớm 1 chiều mà thành công được.
Cám ơn các bác đã chia sẻ nhiệt tình.

hongtuan
22-03-2012, 09:22 PM
Cách của chú Tuan Dat hay quá. Phải tập thôi,hihi. Cám on tất cả các bạn đã đóng góp kinh nghiệm. Nếu ai có nhiều cách cảm âm hay thì post lên cho mọi người cùng học nhá.

Dung Tử Vân
16-04-2012, 09:44 PM
Theo giang hồ đồn thì dù bạn có cảm âm tốt đến mấy nhưng mình quánh 10 nốt melody nhạc khác nhau về cao độ thì bạn cũng chỉ đoán đúng 8 nốt chính xác là cùng , trên đời ko có j là hoàn hảo 100% hết . Ai cảm âm được 80% thì duoc gọi là xuất sắc rùi , đừng có mơ mà đến 100% :D

trannhatdo
02-05-2012, 12:34 PM
VKB Team : Nhớ viết Hoa đầu dòng

híc híc.tôi thích học đàn organ quá.nhưng không có thời gian và học không có bài bản gì cả.hì hì.ngoài thời gian đi làm trên công ty tôi tự mày mò học đánh các bản nhạc chết.được 1 thời gian khoảng 6 tháng rồi thì tự đánh theo giai điệu bài hát không cần các bản nhạc có note nữa.tôi cũng không đi học thầy nào cả.không biết bao giờ có thể tự đánh đàn cho mình hát được đây.mong các mod cho lời khuyên.đam mê lắm nhưng không có năng khiếu và cũng chưa có thời gian + tiền bạc đi học được.

quyettd
16-05-2012, 09:04 AM
Có vẻ như những cách đó đều rất rất hay
Con cách nay nũa nha.ban hãy xuong am cho tất cả các giọng bắt đầu từ C van Am KHI quen rùi tieeos tục với các giọng khác ,khi ok rùi bạn quay mat đi và ko nhin vào đàn nữa sau đó bầm đại nốt nao đó ,xương thử xem có đúng chưa cứ như thế ban sẽ cảm âm dc thui .cach này vùa luyện cảm âm mà lai còn giup ky tốt hơn đấy..........chúc thành công ,nều hay
cho môt lời cảm ơn

csletinh
16-05-2012, 09:45 AM
Em củng mới đi chơi thôi,nghe anh em bàn tán về vấn đề cảm âm củng hay,củng chia sẻ joi anh em ít kinh nghiệm,hjhj
Lúc trước học ở trường mấy thầy củng dạy giống như anh TuanDat nói,nhưng chắc tại ngu quá nên hoc wai cung không vô,sao nay khi ra ngoài học,ông thầy tập cho nghe hợp âm từng bậc trước, mở bài hát lên vừa nghe vừa xác định.
Đầu tiên la 3 bậc căn bản 1,4,5, sau đó thì từ từ nghe thêm mấy hợp âm còn lại,hjhj lúc đầu bị chửi liên miên,nản quá, bực mình nữa, định chửi lại ông thầy luônb-),nhưng nghỉ lại thui,đến giờ đi làm mới thấy những điều đó co ích.Nếu anh em thấy được cứ thử xem........

namtit
19-05-2012, 08:35 AM
Cảm âm thì bạn chỉ có tự nghe nhạc và nghe kĩ hợp âm của bài thui. tốt nhất bạn nên nhờ những a chơi bass tập cho nghe. khi nào bạn cảm thấy ko cần dùng đàn mà vẫn biết người chơi đang để hợp âm gì là ok.

demas
22-05-2012, 09:34 AM
Chào các anh chị, các anh chị có thể chỉ em cách cảm âm hiệu quả được không ạ, em chỉ mới học được 1 tháng hà,hi.
Chậc mới có 1 tháng thì còn xa lắm! Cái này còn lâu lắm bạn mới đạt được, cố lên nhé!

DucQuy_BG
22-05-2012, 10:25 PM
Quan trọng nhất là ở cái tai của bạn ,thường xuyên ôn luyện trên phím đàn để có thể định hình và ghi nhớ trong đầu về cao độ của các nốt thể hiện trên phím đàn.Bạn có thể kết hợp nghe một giai điệu nào đó và ghi nhớ giai điệu đó để thử chơi giai điệu đó trên đàn......
Chúc bạn sớm thành tay đàn giỏi!!!

sadlooking
22-05-2012, 11:12 PM
Nghe nhạc cho thật nhiều, kèm theo đó là cố gắng nghe phần bass (vì trình độ của bạn chưa thể nghe hết hòa thanh của bài đc) xong tìm cho ra hợp âm theo từng câu nhạc, cố gắng đánh theo giai điệu của bài đó. một thời gian sẽ lên nhanh. và nên hạn chế nghe nhạc Việt, hay tập trung nghe nhạc ngoại như thế sẽ tốt hơn, vì nhạc Việt thời nay loạn quá

vietnhankeyboard
03-06-2012, 03:45 PM
Muốn cảm âm tốt bạn ít nhất làm nghề phải tù năm trỏ lên,bạn mói học một tháng thì hỏi khó đấy.muốn đủọ̉c bạn phải nghe nhạc cho nhiều,thể loại nào cũng phải nghe,phải tích cụ̉c phân tích rõ ràng bài hát mình nghe tù giai điệu đến hỏp âm.bạn phải có một ngủỏi thầy để huóng dẫn về hỏp âm và hòa âm...

DungTyros4
03-06-2012, 04:46 PM
Cách cảm âm tốt nhất là nghe, nghe,nghe và nghe thật nhiều vào bạn ạ

tuan dat
03-06-2012, 05:13 PM
Đồng ý với các bạn là phải tập nghe thật nhiều để "cảm "được "âm' cho tốt.Nhưng các bạn thử nghỉ nếu nghe không mà không nhận định và phân tính được cao độ của nốt đó so với chủ âm là gì thì làm sao đây.Nếu muốn đi xe cho đúng luật giao thông trước hết chúng ta phải thuộc lòng các biển báo về giao thông đả,khi đó gặp biển nào ta tuyệt đói tuân thủ theo là đúng luật.Trong âm nhạc củng vậy phần hòa thanh củng như biển báo giao thông .Khi giai điệu đang là nốt gì so với chủ âm thì ta phải dùng hợp âm nào mà ta đả học trong luật hòa thanh.Ví dụ: Chủ âm là La thứ thì khi giai điệu là nột đô chẳng hạn ,thì trong trường hợp nầy ta phải dùng hợp âm nào.vv.....vvvvv.
Như vậy ta "nghe" không củng chưa đủ.Còn việc nghe để "cảm" được "âm' thì các bạn phải tập nghe nhiều cho quen với sự"chuyển động " của giai điệu. Củng như con nghé "con bò con" sau khi được người chủ tập cho nghe hoài hai chử "tá" và "Ví" .con "bò con' nghe hoài rồi củng phân biệt qua phải hay qua trái.Rồi con sáo....con nhồng.....chúng ta tập cho chúng nói được tiếng của chúng ta.Các bạn đừng lo về việc là làm sẻ được không mà các bạn nên lo là có siêng để tập luyện không thôi.Chúc các bạn sớm được như ý.Vài lời tâm tư cùng các bạn........

Duy2000
03-06-2012, 08:38 PM
Nếu bạn muốn nghe tốt thì theo tôi bạn phải nắm vững quy luật hòa thanh....& xướng Âm cho thật nhiều để nhận biết sẽ tốt cho tai nghe & tiết tấu bạn vững chắc hơn nhiêu...Chúc bạn thành công

chaukeyboard
03-06-2012, 11:08 PM
Theo kinh nghiệm của riêng mình thì , trước tiên các bạn tập xướng thang âm trước , rồi sau đó đến bậc âm , ví dụ :thang âm { Am } thì : là ,đô , mi , lá , chúng ta xướng chính xác rồi thì đến bậc âm :bậc I là , bậc II xi ,bậc III đô ,bậc IV rê , bâc V mi , bâc VI fa , bậc VII sol ,bậc VIII lá . cứ như vậy các hợp âm khác thì củng vậy ,lúc đầu thì chúng ta phải cần tới đàn , đến khi các bạn không cần tới đàn mà xướng âm chính xác từng bậc âm thì chúng ta sẽ áp dụng , các bạn lấy một đoạn nhạc nào đó làm chuẩn ví dụ các bạn lấy bài TÌNH CHA của ca sĩ NGOC SƠN nhé : Am là chủ âm chúng ta sử dung style slow , đoạn đầu [tinh cha ấm áp như vầng thái dương , ngay chử dương chúng ta để hợp âm Am bậc I , [ ngọt ngào như dòng nước trôi đầu nguồn ] chử nguồn chúng ta qua bậc IV tức là Dm ,những bài khác từ bậc I qua bậc IV nghe củng vậy , cứ như vậy mà làm ,chúc các bạn thành công . :D:D

chaukeyboard
04-06-2012, 01:05 PM
[QUOTE=chaukeyboard;114637]Theo kinh nghiệm của riêng mình thì , trước tiên các bạn tập xướng thang âm trước , rồi sau đó đến bậc âm , ví dụ :thang âm { Am } thì : là ,đô , mi , lá , chúng ta xướng chính xác rồi thì đến bậc âm :bậc I là , bậc II xi ,bậc III đô ,bậc IV rê , bâc V mi , bâc VI fa , bậc VII sol ,bậc VIII lá . cứ như vậy các hợp âm khác thì củng vậy ,lúc đầu thì chúng ta phải cần tới đàn , đến khi các bạn không cần tới đàn mà xướng âm chính xác từng bậc âm thì chúng ta sẽ áp dụng , các bạn lấy một đoạn nhạc nào đó làm chuẩn ví dụ các bạn lấy bài TÌNH CHA của ca sĩ NGOC SƠN nhé : Am là chủ âm chúng ta sử dung style slow , đoạn đầu [tinh cha ấm áp như vầng thái dương , ngay chử dương chúng ta để hợp âm Am bậc I , [ ngọt ngào như dòng nước trôi đầu nguồn ] chử nguồn chúng ta qua bậc IV tức là Dm ,những bài khác từ bậc I qua bậc IV nghe củng vậy , cứ như vậy mà làm ,chúc các bạn thành công . :D:D......................................

keyboard.hoanglam
04-06-2012, 01:13 PM
[QUOTE=chaukeyboard;114637]Theo kinh nghiệm của riêng mình thì , trước tiên các bạn tập xướng thang âm trước , rồi sau đó đến bậc âm , ví dụ :thang âm { Am } thì : là ,đô , mi , lá , chúng ta xướng chính xác rồi thì đến bậc âm :bậc I là , bậc II xi ,bậc III đô ,bậc IV rê , bâc V mi , bâc VI fa , bậc VII sol ,bậc VIII lá . cứ như vậy các hợp âm khác thì củng vậy ,lúc đầu thì chúng ta phải cần tới đàn , đến khi các bạn không cần tới đàn mà xướng âm chính xác từng bậc âm thì chúng ta sẽ áp dụng , các bạn lấy một đoạn nhạc nào đó làm chuẩn ví dụ các bạn lấy bài TÌNH CHA của ca sĩ NGOC SƠN nhé : Am là chủ âm chúng ta sử dung style slow , đoạn đầu [tinh cha ấm áp như vầng thái dương , ngay chử dương chúng ta để hợp âm Am bậc I , [ ngọt ngào như dòng nước trôi đầu nguồn ] chử nguồn chúng ta qua bậc IV tức là Dm ,những bài khác từ bậc I qua bậc IV nghe củng vậy , cứ như vậy mà làm ,chúc các bạn thành công . :D:D......................................

Cao thủ võ lâm đây....Anh Châu :D...Châu Keyboard mà Rạch Giá Kiên Giang thì chỉ có A Châu Khang Hy :D

Ducduyenls
07-06-2012, 12:24 PM
Các bác ơi.em mới học đàn nhưng thầy chi dậy 3 gam hoà thanh.C.Am.Dm thoi.thầy bảo các giọng khác thì dùng trampos.nhu vay có dc ko ạ,? Mà sao e nge và có thể chơi đc giai điêu bh.nhưng khi đệm cho ngươi há thì ko bít hòa thanh.nếu tay phải ko theo giai điệu bh thì tay trái ko bít hợp âm nào cả..các bác co cách nào giúp e với

ThuậnLc
17-06-2012, 11:53 PM
Mình nghĩ là cứ nghe nhạc và đàn nhiều là biết hết.chú ý vòng hòa thanh.hihi.

ViệtPhúVăn_Keyboard
18-06-2012, 07:24 AM
Mấy anh chị chỉ em vòng hợp âm của giọng trưởng với! Giọng thứ thì OK r6oỳ nhưng ngu mỗi cái giọng trưởng thôi! :((

HOANG NGOC
18-06-2012, 08:33 AM
Mấy anh chị chỉ em vòng hợp âm của giọng trưởng với! Giọng thứ thì OK r6oỳ nhưng ngu mỗi cái giọng trưởng thôi! :((Bạn vào đây xem chỉ dẩn nha.chúc bạn thành công...
[Only registered and activated users can see links]

tapchoidan
04-07-2012, 12:52 PM
Xin chào các bác VKB! em đang đi theo học đàn nhưng có lẽ tai nghe của em hơi kém nên em ko phân biệt được các hợp âm khác nhau khi nghe đàn!em toàn nghe như 1 hợp âm ,vậy xin hỏi các bác em phải luyện theo phương pháp nào ạ?thanks

tuan dat
04-07-2012, 03:47 PM
Có đây úp tai xuống nước để tai sạch đi la ok.........ngoài ra còn có một cách nữa là .lấy bông nhét cả 2 lỗ tai vào là nghe được thôi .....chúc thành công.

Ý của bạn là sao????.
Bạn mình không biết thì mình nên giúp đở chứ.Bạn không nên nói vậy!Bạn có chắc là bạn hoàn toàn biết hết chưa ? Bạn có chắc là từ trước tới giờ bạn chưa hỏi ai việc gì chưa? Nếu đặt vào trường hợp của bạn có một người trả lời như vậy bạn nghỉ sao về họ ??????.Thật ngán ngẩm!!!!

Tankeyboard
04-07-2012, 04:07 PM
Xin chào các bác VKB! em đang đi theo học đàn nhưng có lẽ tai nghe của em hơi kém nên em ko phân biệt được các hợp âm khác nhau khi nghe đàn!em toàn nghe như 1 hợp âm ,vậy xin hỏi các bác em phải luyện theo phương pháp nào ạ?thanks

Theo cá nhân tôi thì bạn vừa nghe vừa mở đàn để dò theo cho nhanh bạn nhé ...................thân

Còn bạn quyet_s910_tb không giúp thì thôi chứ trả lời vậy là xúc phạm quá rồi.......chán

dungnt
04-07-2012, 04:11 PM
Có đây úp tai xuống nước để tai sạch đi la ok.........ngoài ra còn có một cách nữa là .lấy bông nhét cả 2 lỗ tai vào là nghe được thôi .....chúc thành công
Trong diễn đàn Vietkeyboad khi đọc một bài viết thấy hay, có ý nghĩa và mang tính giúp đỡ lẫn nhau thì thường nhắc nhấn nút Thank. Theo sự góp ý của Quyet-s910-tb tôi cho không đẹp lắm, tôi không biết nhấn nút gì. Có ai mà giỏi hơn ai đâu, cũng tìm tòi học hỏi. Có câu học thầy không tày học bạn. Nếu biết thì chỉ, còn không biết thì im lặng. Đừng đùa như thế là không tốt.

tapchoidan
04-07-2012, 05:06 PM
Có đây úp tai xuống nước để tai sạch đi la ok.........ngoài ra còn có một cách nữa là .lấy bông nhét cả 2 lỗ tai vào là nghe được thôi .....Em noi đùa cho vui thôi ,theo em bác hãy chọn vài bài hát mỗi bài có một style khác nhau và có hop âm ,sau dó chơi thành thạo sau đó ko nhìn vào hơp âm và chơi thử sai chỗ nào thì sửa chỗ đó ,khi đã nghe quen rùi tiep tục choi những bản nhạc khác .Diều này sẽ có hiệu quả đấy ............chúc thành công

Chắc đây là 1 thiên tài âm nhạc! đẻ ra đã nghe được hợp âm nhỉ?:>

Keyboard_KevinLong
04-07-2012, 06:08 PM
Ôi sao mà các bác chặt chém nhau chi vậy giúp bạn ấy kìa và đây cũng là vấn đề em quan tâm nữa, các bác giúp nhé :).

duyba
04-07-2012, 06:13 PM
Có đây úp tai xuống nước để tai sạch đi la ok.........ngoài ra còn có một cách nữa là .lấy bông nhét cả 2 lỗ tai vào là nghe được thôi .....Em noi đùa cho vui thôi ,theo em bác hãy chọn vài bài hát mỗi bài có một style khác nhau và có hop âm ,sau dó chơi thành thạo sau đó ko nhìn vào hơp âm và chơi thử sai chỗ nào thì sửa chỗ đó ,khi đã nghe quen rùi tiep tục choi những bản nhạc khác .Diều này sẽ có hiệu quả đấy ............chúc thành
công

Đã không nghe được hợp âm thì làm sao lấy 1 bài hát ra nghe mà đánh theo được?? Nếu đã nghe được thì hỏi làm chi nữa ok??

hungtdt
09-07-2012, 01:14 PM
Bạn nên học lý thuyết âm nhạc, kí xướng âm là cảm âm được một phần nào rồi. Mình không có năng khiếu nhưng do rèn luyện về lí thuyết và xướng âm nên cảm âm cũng tốt lên nhiều lắm. Năng khiếu thì nhanh hơn nhưng cần cù cộng với đam mê sẽ thành công bạn à! E đồng ý với anh,bạn phai vững về nhạc lý,khi nghe 1 bài nhạc bạn đàn theo những nốt đầu tiên chính là âm chủ của bài hát,khi biết âm chủ rùi thì bạn sẽ biết được những nốt tiếp theo nó đi như thế nào,quan trọng là phần nhạc lý để bạn xác định được âm chủ,vd 1 dấu thăng là G hoặc Em
chúc bạn thành công

Alkaizer
11-10-2012, 03:45 PM
VKB Team : Nhớ viết Hoa đầu dòng

cái vụ cảm âm này thì hệt như cách học ký, xướng âm của mấy Singer thôi, chỉ cần đọc và xướng theo đúng nốt nhạc + siêng năng + năng khiếu... từ đó mà áp dụng vào bên keyboard, nghề của mình thì chủ yếu là hát thôi, keyboard thì ko được pro lắm, nói chung là đóng góp ý kiến.:|

phovangkhongten
03-05-2013, 05:23 PM
Mình mới tìm được phần mềm luyện nghe. Hy vọng có ích, mình cũng đang vọc thôi nên chưa rõ cách sử dụng lắm 8->

vuaorgan
31-05-2013, 12:07 PM
nghe....nghe.........và nghe,...............

minhbenpa3x
06-06-2013, 09:00 PM
Đã không nghe được hợp âm thì làm sao lấy 1 bài hát ra nghe mà đánh theo được?? Nếu đã nghe được thì hỏi làm chi nữa ok??

Nghe duyba nói như vậy chắc bạn có cách để cảm âm tốt lắm đây....................Vậy thì chia sẻ cho cả nhà đi..........Thank
^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^

duyba
07-06-2013, 09:00 AM
Nghe duyba nói như vậy chắc bạn có cách để cảm âm tốt lắm đây....................Vậy thì chia sẻ cho cả nhà đi..........Thank
^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
Ông anh không đọc kỉ bài viết của tôi rồi.............

lam nguyen
07-06-2013, 09:38 AM
Sao tình trạng của em thi khac hoàn toan vậy? em nghe bài hát đánh theo mò lại được nhưng khi em bỏ tay phải đánh theo nốt thì không bỏ hợp âm theo để đệm hát được em đã thử tự học nhiều mà vẫn khong khắc phục được xin các cao thủ chi giáo

minhbenpa3x
07-06-2013, 10:58 AM
Ông anh không đọc kỉ bài viết của tôi rồi.............
Vậy hã.......................tôi đọc những bai viết của bạn tôi thấy bạn chắc la 1 tay keybaord ok lắm
.................................................. ......Bạn ở kien giang bửa nào rảnh uong cafe nha..Thank

thaihoc_0207
07-06-2013, 11:18 AM
Sao tình trạng của em thi khac hoàn toan vậy? em nghe bài hát đánh theo mò lại được nhưng khi em bỏ tay phải đánh theo nốt thì không bỏ hợp âm theo để đệm hát được em đã thử tự học nhiều mà vẫn khong khắc phục được xin các cao thủ chi giáo
Tình trạng mình đang gần giống bạn, nhưng do cảm âm mình yếu thôi :((

DLmusic
07-06-2013, 12:08 PM
Theo em thì là do năng khiếu từng người,và do nghe nhiều và quen thì lúc chơi bỏ hợp âm cũng dễ hơn.

duyba
08-06-2013, 06:45 AM
Vậy hã.......................tôi đọc những bai viết của bạn tôi thấy bạn chắc la 1 tay keybaord ok lắm
.................................................. ......Bạn ở kien giang bửa nào rảnh uong cafe nha..Thank
Zậy là anh chưa hiểu bài viết của em rùi..............hix đọc status lai lan nữa đi a

vanvong1985
08-06-2013, 08:40 AM
Mình thì luc tập đàn chẳng biết tí tẹo gì về âm nhạc cả, chỉ đam mê thôi. cho đến bây giờ cũng 4 năm rồi, cũng không qua trường lớp nào, thầy nào dạy cả. lúc đầu tập mình thường ghi lại vòng hợp âm của bài đó sau đó hát và bỏ hợp âm lúc nào nghe ổn thì thôi lâu rồi cũng thành quen, cơ bản là tai nghe phải tốt nhé bạn, mình khuyên là chăm luyện chạy hợp âm và nghe nhạc thật nhiều. chúc thành công.(Lưu ý là chỉ đi xô đám cưới thôi nhé, chứ làm chương trình văn nghệ hát hò có tổ chức thi thố thì phải dân chơi đàn thứ thiệt)

ACK music
15-06-2013, 12:34 PM
Thông thường thì bạn nghe nhạc nhiều ! đánh nhiều thì dần dần sẽ cảm âm được thôi ! cái cảm âm là khó nhất mà ! phải kiên trì bạn à ! cố gắng lên

quangbinh33
22-06-2013, 10:59 PM
chỉ bạn cảm âm nè.vi dụ bạn đánh tông Am thì hòa âm của nó gồm có vòng các hợp âm ,minh sắp thành đường cảm để dề nhớ như thế này Am-Dm-G-C-F-Bdim-E7. trước khi xướng ấm nên RẢI qua acpe của Am gồm các nốt A-C-E -A RỒI ĐÁNH và xướng âm theo đúng các nốt âm sau: LÀ *tay trÁi bỏ hợp âm Am, ĐÔ- MÍ- RÊ*bỏ Dm ,SI -LA SOL*bỏ hơp âm SOL trưởng ,SI- RẾ -DO,*bỎ hợp âm C ,LÁ -SOL -FA,*Bỏ hợp âm F,LA- DO -SI*Bò hợp âm Bdim*SI -SOLthăng -MI*Bỏ hợp âm E7, SOL thăng- Đố-LA bỏ hợp âm Am> bạn nên chọn điệu rumba dể nghe rỏ tiếng bass nền của từng hơp âm. và sự hòa âm của các nốt.khi dả thuộc nốt bàn tay phải rồi bạn đừng đánh nủa mà xướng âm cho bàn tay trái tự bỏ chừng vài tuần nảo của bạn sẻ có sự chọn lựa cho bạn hơp âm đúng nhất .và nên nhớ rằng từ cảm là sự mơ hồ có thể đúng hoặc sai . nên tập trung cảm nhận để co hợp âm thích hợp nhất. thân chào các bạn

ViệtPhúVăn_Keyboard
23-06-2013, 10:07 AM

Bạn thử bỏ hợp âm theo nốt mà bạn đánh hoặc những hợp âm chứa nốt mà bạn đánh đó ( có một số trường hợp hợp âm ảo, nghịch nhé bạn)

dracula123
23-06-2013, 11:38 AM
học nhạc li................vòng hòa thanh.............quan trọng là lăn lộn nhiều...........

Nhocktvt96
23-06-2013, 12:09 PM
Mình thì chỉ đi xô đám cưới thôi.mình tập cảm âm bằng cách nghe nhạc nhiều.Tìm tone bài hát.Nên tìm quyển Người Ngoài Phố(tuyển tập trữ tình).Quyển này hay là nó có hợp âm.Có quyển đó rồi thì tập hát những bài trong đó rồi bỏ hợp âm.tập nhiều,khoảng 1 tháng thì ok(tuỳ theo năng khiếu nhá).Chúc bạn thành công

huuthanh
24-06-2013, 01:11 PM
Theo mình thì cảm âm chính là hòa âm. Nếu bạn không có điều kiện để học trường lớp thì bạn có thể áp dụng thử cách này.
Đầu tiên vẫn là nghe và tập để hợp âm theo các bài hát trong đĩa. Nếu có bản phối thì quá tuyệt.
Kế đến là bạn cần phải học thuộc lòng các vòng hợp âm căn bản
Ví dụ:
Am - Dm - G - C - F - Dm - E7 - Am
Lưu ý: Am chủ đôi khi sẽ có Bb, Bm7(-5) B-D-F-A)
Những chỗ giai điệu rơi vào nốt D, bạn thử để vào xem.
C - Am - Dm - G - F - Dm - G7 - C
Lưu ý: C chủ đôi khi sẽ có Bb, F#sus(F#-A-C)
Thường là rhumba hoặc slow C-Am-F Fsus-G
Yếu tố cuối cùng chính là thời gian. Bạn nghe và đàn nhiều sẽ thành thói quen. Khi người ta hát tới chỗ đó, tự nhiên bạn sẽ để hợp âm ok ngay.
Đây là kinh nghiệm bản thân của mình. Chúc bạn thành công

Dalkeyboard
09-09-2013, 05:59 PM
Mình đánh bài nào mà thầy dạy. quánh hết bài này tới bài kia từ từ không biết cảm âm hồi nào không hay.. cố gắng không việc gì khó chĩ sợ mình không làm.. cần cù bù thông minh

keyboard cùi
09-09-2013, 06:04 PM
Mình đánh bài nào mà thầy dạy. quánh hết bài này tới bài kia từ từ không biết cảm âm hồi nào không hay.. cố gắng không việc gì khó chĩ sợ mình không làm.. cần cù bù thông minh

Anh có sẵn bài nào mà có ghi sẵn hợp âm (rừng nha anh Am-C)trong đó không sent em với để tập cảm âm như thớt này...thank nhiều

Dalkeyboard
09-09-2013, 06:06 PM
[Only registered and activated users can see links] Đây đây cái gì không có cứ vào đây

keyboard cùi
09-09-2013, 06:10 PM
[Only registered and activated users can see links] Đây đây cái gì không có cứ vào đây

Không phải anh ơi vd như thế này nè :

Dalkeyboard
09-09-2013, 07:24 PM
Àh vậy đợi ngày mai đi mình ghi hợp âm lên bài nhạc ùi box cho bạn

mavienchinh113
09-09-2013, 07:57 PM
nghe nhiều thôi bạn ơi chúc thành công nah

keyboard cùi
10-09-2013, 12:16 PM
nghe nhiều thôi bạn ơi chúc thành công nah

Nghe nhiều chưa đủ còn phải đánh nhiều nữa đúng không anh, em cũng đang trong giai đoạn đó nè

QuangTấn-TB4
10-09-2013, 12:58 PM
Học từ đầu như Bác Tuan Dat đã nói là hiệu quả cho người mới tập nhất, Lúc đầu nên ngồi vào đàn rồi đàn từng nốt và xướng âm theo từng nốt phát ra cho thật chính xác. Đến lúc nào bạn xướng âm được chính xác từng cao độ các nốt thì cũng đã thành công rồi đó.

bui.tuan
10-09-2013, 02:26 PM
Học kết hợp với thực hành thì thường nhanh hơn, học mau hơn và nhớ lâu hơn. Nhiều người cứ nói nghe nghe mà không biết ban đầu bài hát đó là gì, chủ âm là gì thì chỉ là học vẹt mà thôi. Để cảm âm là tập cho đôi tai chở nên quen thuộc với cao độ của tiếng phát ra, tuy nhiên phải có cái mức lấy chuẩn.
*/Một bài hát ta mở nghe và tự mò trên đàn (kết hợp song song) sau khi đã quen thuộc với giai điệu của nhạc và chủ âm thì tiếp đến ta sẽ áp dụng lý thuyết I-IV-V để tìm ra hợp âm tương ứng. Lúc này vận dụng với đôi tai quen thuộc và bỏ hợp âm.
*/Có sheet nhạc, đánh tay phải và đọc (cái này những người học piano vừa đọc nốt và vừa đánh) từ đó trở thành thói quen.
Để cảm âm tốt không phải một sớm một chiều. Tùy thời gian, tùy phương pháp, tùy từng người.
Cấp 1: Bạn nghe và đánh được bài hát bằng tay phải, nhưng tay trái bỏ hợp âm không được.
Cấp 2: Bạn nghe và đánh được bài hát bằng tay phải, tay trái bỏ hợp âm đôi khi chưa chính xác.
Cấp 3: Bạn nghe và bỏ hợp âm chính xác (xướng được nốt với từng cao độ).

Musicfriend
10-09-2013, 06:01 PM
Theo kinh nghiệm của mình:
- Trong lúc tập đàn (nhìn sheet nhạc) thì vừa đàn vừa hát nốt nhạc. Theo cách này, khả năng nhận diện cao độ các nốt nhạc sẽ dần đc cải thiện, mau nhớ giai điệu bài hát và..cũng là cách để luyện cho giọng hát của mình hay hơn:-).
- Khi nghe nhạc, tưởng tượng mình đang đệm cho bản nhạc đó, cố gắng đoán các chuyển động của hợp âm như thế nào. Đúng sai không quan trọng nhưng dần sẽ quen và cảm âm chính xác hơn.
- Luyện tập các vòng hòa âm cơ bản, âm giai là cơ sở để cải thiện khả năng cảm âm.
- Cuối cùng, chú ý nghe nhạc ở bất cứ nơi đâu, hoàn cảnh nào có thể như ở quán cafe, xem TV hay đi dự một đám cưới có chơi nhạc sống..bạn sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm.

hhhlinhlinh
25-12-2013, 03:01 PM
cảm âm để mình lấy tone nhac hay tìm chủ âm vậy bác? em củng mới học 2 tháng chã biết gi là cảm âm .thầy nói phải biết cảm âm mới giỏi được.cảm âm có theo quy tắc hay bài bản gi ko mấy bác tư vấn cho em với?^:)^

keyboard cùi
25-12-2013, 03:20 PM
Để cảm âm tốt không phải một sớm một chiều. Tùy thời gian, tùy phương pháp, tùy từng người.
Cấp 1: Bạn nghe và đánh được bài hát bằng tay phải, nhưng tay trái bỏ hợp âm không được.
Cấp 2: Bạn nghe và đánh được bài hát bằng tay phải, tay trái bỏ hợp âm đôi khi chưa chính xác.
Cấp 3: Bạn nghe và bỏ hợp âm chính xác (xướng được nốt với từng cao độ).

Thank cái này giống em nè....
em đã học được:
còn lại
Cấp 3: Bạn nghe và bỏ hợp âm chính xác (xướng được nốt với từng cao độ)
đang trong quá trình, trong 3 cấp cấp 3 là khó nhất , em mới chỉ học được 2/10 của cấp 3 thôi hihi

lam04dt
31-12-2013, 11:49 AM
Thật ra cảm âm cũng có nhiều trình độ và cả năng khiếu âm nhạc nữa.!
Ví dụ có người mới nghe người ta hát là đã bắt chước hát lại được rồi.
Nhưng cuối cùng cũng là có thời gian tập đàn thật nhiều và có phương pháp.
P/S: Có nhiều phương pháp, tuỳ vào mỗi ông Thầy... hihi

- - - Updated - - -

em đã học được:
còn lại
đang trong quá trình, trong 3 cấp cấp 3 là khó nhất , em mới chỉ học được 2/10 của cấp 3 thôi hihi

Khi chơi organ đến một trình độ nào đó, cách chơi và kết hợp nhuần nhuyễn giữa 2 tay... không khác với các kỹ thuật piano lắm...

==
Xin anh em tiếp tục đóng góp ý kiến. Thanks.

dohoai1985
11-06-2014, 12:01 AM
Theo mình thì nên học 1 khoá lý thuyết sẻ tốt . hihi

bui.tuan
11-06-2014, 07:26 AM
em đã học được:
còn lại

Trích dẫn bài của anh phải trích dẫn hết từng câu chữ chứ. Em cắt bớt nhiều người không hiểu thì sao???

cunggobaby
19-10-2014, 08:33 PM
adu ...co rag ban oi 1 thag ma chua gj au

lambvdt
21-10-2014, 10:19 AM
Mình cũng đang tập cảm âm, thấy cách của bác rất hay

trungthaibinh
21-10-2014, 07:41 PM
=;=;xin anh em cho mình hỏi mình tập cảm âm không cân nghe mà mình lây bút màu mình tô lên mau này chồng lên màu khác và từng câu nhạc một như vậy có được không ạ thanh anh em nhiều8-}

thich nhac
23-10-2014, 03:37 PM
Cảm âm thật ra không quá khó và cao siêu gì cả. Thế nhưng cách tập đơn giản nhất là mình chọn 1 bài hát nào mà mình hát được, tay phải bấm phím đàn theo cao độ bài hát. Lúc đầu cảm giác khó khăn và nản chí nhưng phải kiên trì, tập nhiều lần như vậy sẽ trở thành kỹ năng nghe và cảm âm. Nhưng nếu các bạn xác định được giọng của bài hát thì các bước cảm âm trở nên dễ dàng hơn nữa. Ví dụ: Giọng Dm thì các cao độ bài hát mình muốn cảm âm sẽ rơi vào các cao độ trong hợp âm Dm và thể đảo của hợp âm. ( Dm :Re-Fa-La. Đảo Dm Fa-La-Re )