Warning: Function eregi_replace() is deprecated in ..../archive/index.php(477) : eval()'d code on line 8

Warning: Function eregi_replace() is deprecated in ..../archive/index.php(477) : eval()'d code on line 8

Kỹ thuật luyện ngón Piano căn bản [Lưu trữ] - VietKeyboard

PDA

View Full Version : Kỹ thuật luyện ngón Piano căn bản

hoangloc3110
11-06-2009, 11:20 PM
Hôm nay,với thiện chí và yêu cầu của nhiều bạn bè,mình quyết định chia sẻ các bài tập tài liệu luyện ngón quý hiếm với mong muốn giúp đỡ anh em nâng cao kĩ thuật chay ngón tay được dễ dàng hơn!
[Only registered and activated users can see links]

cách tập như sau:
Ô nhịp đầu tiên bạn hãy dằn hết tất cả 5 ngón tay của mình xuống phím đàn, nhưng phải nhớ là ngón tay của bạn phải đều,không khụy ngón và khung bàn tay vẫn phải có độ cong hình chữ â chứ không phải chữ ă.sau đó bạn vẫn giữ nguyên thế bấm đó (trong tư thế đang làm lún năm phím đàn), bạn từ từ nhấc ngón 1 lên và 4 ngón kia vẫn giữ nguyên, rồi lại đập ngón 1 xuống, 4 ngón kia vẫn phải giữ nguyên tư thế! cứ thế tập lần lượt cho từng ngón!
Mục đích bài tập: giúp độc lập ngón tay và nâng cao kĩ thuật khi đánh đàn!khoẻ ngón tay!

P/S: hình chụp bằng điện thoại, hơi mờ, các bạn chịu khó xem nha :D

kyorgan
12-06-2009, 10:39 AM
Bạn hoangloc3110 share quyển luyện ngón của HANON cho anh em đi tài liệu đó mới là tuyệt vời mà tập hok biết chán, càng luyện càng say vì nó quá hay bạn ạ !!!

VietKeyboard
12-06-2009, 03:09 PM
Ngón 4 mình yếu quá, còn mỗi ngón đấy là cứ phải nhấc kèm cả ngón giữa, về phải tập cẩn thận cái này mới được, cảm ơn bạn hoangloc nhé. Mà bạn chỉnh lại ánh sáng chiếu vào quyển sách cho đủ là chụp ngon ấy mà.

hoangloc3110
13-06-2009, 11:42 PM
hihi!anh TheThuongNT thân mến!bài tập này lả bài tập đầu tiên trong cuốn sách luyện ngón của em!no giúp cho kĩ thuật tay của anh đạt đến trình độ khoẻ từng ngón một.và khi đánh đàn có thể khắc phục được các ngón yếu.ngoài ra anh còn có thể khắc phục dc tình trạng dính ngón mà nhiều người chơi đàn mắc phải tại vì ngón yếu không nhấc lên dứt khoát dc!cuốn sách này cao cấp hơn Hanon ở chỗ đó!Hanon là cuốn sách luyện tập cho kĩ thuật nhuần nhuyen,nhưng không chỉ các mẹo tập kĩ thuật!cho nên buộc phải có người hương dẫn,còn cuốn này thì khác,nó đào tạo mình theo chiều hướng phân tích kĩ thuật chứ k phải nhai kĩ thuật như Hanon,nếu biết cách kết hợp 2 cuốn luyện ngón này thì tuyệt vời!chà chà!luyện hết dc 2 cuốn trên chắc trùm quá!hhahah!

le_quang_buu
14-06-2009, 10:47 AM
Chỉnh sáng lại một chút ^^!

kyorgan
14-06-2009, 01:49 PM
Với bài hướng dẫn của bạn Hoangloc thì tôi có cách tập riêng của tui thấy rất hiệu quả đó là vừa online vừa tập và cũng hok cần tới đàn, bằng cách chụp 5 ngón của 2 bàn tay xuống bàn để máy tính, rồi lần lượt nhấc từng ngón lên rồi lại bỗ nhẹ xuống, nhưng chủ yếu ngón 4 là chính vì là ngón yếu nhất, tập cũng khó chịu nhất, chán nhất nên theo tui vừa tập vừa online là cho có cảm giác đỡ chán, trừ những khi rê chuột hoặc viết bài còn lại là tiếp tục luyện và thời gian luyện ngón tỷ lệ thuận với thời gian oline nên tớ đã luyện và rất hiệu quả, tớ nói thật đấy hok có ý gì đâu nha, ko tin các bạn làm thử xem !
Khi ngón tay đã khoẻ đều thì chuyển sang chạy note của Hanon và lúc ấy thì chắc chắn phải dùng đến đàn rồi ko thể tập theo kiểu kia được hì hì!
Văn ôn võ luyện mà lúc nào chả luyện, nếu hok luyện là đánh xuống tay ngay đấy he he!

sonson
14-06-2009, 01:54 PM
ke ke em thấy tầm tuổi như bác kỳ mà vẫn còn chịu ngồi tập ngón thì bà xã "oánh" chít, bái phục bái phục.....

yeuamnhac.zip
02-04-2010, 12:38 PM
Các bác làm ơn hưỡng dẫn cách rã phổ piano dùm đi, Sao thấy 2.3 bè luôn, khíp quá

domphucth
21-10-2010, 01:27 AM
Hôm nay,với thiện chí và yêu cầu của nhiều bạn bè,mình quyết định chia sẻ các bài tập tài liệu luyện ngón quý hiếm với mong muốn giúp đỡ anh em nâng cao kĩ thuật chay ngón tay được dễ dàng hơn!

cách tập như sau:
Ô nhịp đầu tiên bạn hãy dằn hết tất cả 5 ngón tay của mình xuống phím đàn, nhưng phải nhớ là ngón tay của bạn phải đều,không khụy ngón và khung bàn tay vẫn phải có độ cong hình chữ â chứ không phải chữ ă.sau đó bạn vẫn giữ nguyên thế bấm đó (trong tư thế đang làm lún năm phím đàn), bạn từ từ nhấc ngón 1 lên và 4 ngón kia vẫn giữ nguyên, rồi lại đập ngón 1 xuống, 4 ngón kia vẫn phải giữ nguyên tư thế! cứ thế tập lần lượt cho từng ngón!
Mục đích bài tập: giúp độc lập ngón tay và nâng cao kĩ thuật khi đánh đàn!khoẻ ngón tay!

P/S: hình chụp bằng điện thoại, hơi mờ, các bạn chịu khó xem nha :D
Anh ơi cuốn sách của anh tên là gì, giúp em tìm mua đc không ạh. Thank anh nhìu

doremihoian
22-10-2010, 10:13 PM
Luyện ngón Hanon:

gaumap_ap
05-07-2011, 09:00 AM
Thank, em mới tập đàn đang tìm mấy cuốn luyện ngón ^^!

VKB Team : Thanks chỉ cần bấm Thanks là đủ bạn nhé

khanh8x1411
08-09-2011, 12:29 PM
Các bạn cho mình hỏi: mình rất thích chơi piano nhưg tay nghề còn yếu lắm, có time mình luyện ngón như các bạn đã huớng dẫn, download tài liệu cũng nhìu nhưng mình thấy nãn với việc luyện ngón quá. Mình thích tập các tác phẩm piano hơn, mình cảm thấy diều đó ko nhàm chán như luyện ngón

Mình hỏi các bạn là thay vì luyện ngón, mình tập tác phẩm piano thì ngón đàn mình có tiến bộ như luyện ngón ko. Thank các bạn rất nhiều :)

vn.traan
08-09-2011, 01:05 PM
Các bạn cho mình hỏi: mình rất thích chơi piano nhưg tay nghề còn yếu lắm, có time mình luyện ngón như các bạn đã huớng dẫn, download tài liệu cũng nhìu nhưng mình thấy nãn với việc luyện ngón quá. Mình thích tập các tác phẩm piano hơn, mình cảm thấy diều đó ko nhàm chán như luyện ngón

Mình hỏi các bạn là thay vì luyện ngón, mình tập tác phẩm piano thì ngón đàn mình có tiến bộ như luyện ngón ko. Thank các bạn rất nhiều :)
Nếu lười luyện ngón thì trước khi chơi 1 bản nhạc nào đấy thì luyện ngón cho rão cái tay ra đã rồi hãy chơi, nên tìm sheet có ghi số ngón mà tác giả đã sắp thì tập ko bị sai ngón

khanh8x1411
08-09-2011, 01:57 PM
Trước khi lên tập bài piano mình cũng có chạy qua vài bài luyện ngón dễ dễ, cảm giác tay cũng nhảu rồi mới vào tập bài chính, như vậy xét ra mình chỉ cần cho tay mình có cảm giác nhẹ nhàng ko bị gò bó và gượng thôi hả bạn. Thank bạn rất nhiều

Cuong_Yamaha
08-09-2011, 02:10 PM
Trước khi lên tập bài piano mình cũng có chạy qua vài bài luyện ngón dễ dễ, cảm giác tay cũng nhảu rồi mới vào tập bài chính, như vậy xét ra mình chỉ cần cho tay mình có cảm giác nhẹ nhàng ko bị gò bó và gượng thôi hả bạn. Thank bạn rất nhiều
Một lời khuyên cho bạn nhé, Người nhạc sĩ qua nhiều năm kinh nghiệm mới viết được ra những bài luyện ngón, đặc biệt là Thầy Lê Vũ, đã có rất nhiều cuốn sách luyện ngón đảm bảo hiệu quả cho người tập, luyện ngón theo bạn là rất nhàm chán nhưng nó lại mang lại cho bạn hơn những gì bạn mong muốn, với mình thì luyện ngón là trong những bài học bắt buộc cho tất cả những ai muốn học Đàn, kể cả key cũng như guita. bạn chỉ chạy đi chạy lại mấy câu mà bạn đã bảo là tay đánh rể hơn thì chắc chắn khi bạn tập ngón sẽ còn tốt hơn thế nhiêu, qua nhiều năm kinh nghiệm, mình khuyên bạn hãy cố gắng luyện ngón mỗi khi ngồi vào đàn tập, sau khi luyện hết một lần các bài luyện ngón đã học bạn hãy vào tập bài mới hoặc piano. Luyện ngón chính là để thử sự kiên nhẫn của mỗi người khi học đàn và cũng là bước phát triển quan trọng trong việc học organ, thân./.

khanh8x1411
08-09-2011, 02:37 PM
Một lời khuyên cho bạn nhé, Người nhạc sĩ qua nhiều năm kinh nghiệm mới viết được ra những bài luyện ngón, đặc biệt là Thầy Lê Vũ, đã có rất nhiều cuốn sách luyện ngón đảm bảo hiệu quả cho người tập, luyện ngón theo bạn là rất nhàm chán nhưng nó lại mang lại cho bạn hơn những gì bạn mong muốn, với mình thì luyện ngón là trong những bài học bắt buộc cho tất cả những ai muốn học Đàn, kể cả key cũng như guita. bạn chỉ chạy đi chạy lại mấy câu mà bạn đã bảo là tay đánh rể hơn thì chắc chắn khi bạn tập ngón sẽ còn tốt hơn thế nhiêu, qua nhiều năm kinh nghiệm, mình khuyên bạn hãy cố gắng luyện ngón mỗi khi ngồi vào đàn tập, sau khi luyện hết một lần các bài luyện ngón đã học bạn hãy vào tập bài mới hoặc piano. Luyện ngón chính là để thử sự kiên nhẫn của mỗi người khi học đàn và cũng là bước phát triển quan trọng trong việc học organ, thân./.
Hihi cám ơn bác Cường rất là nhiều, chắc e phải qua lại những tháng ngày gian khổ luyện ngón quá :((. Hùi lúc mới học chơi piano em luyện hết quyển sách motherse luôn rùi, khoảng nửa năm nay em ko tập lại mà chỉ tập các bài luyện ngón đầu tiên của quyển Hanon kết hợp với tập các sheet piano đơn giản. Trước khi lên đàn em có chạy ngón khoảng 5 phút cho tay có cảm giác thôi.
Nghe bác nói thế chắc em phải xào hết quyển Hanon quá hjhjjj:))

Bác Cường cho em hỏi là, em không có đàn piano, vì vậy em chỉ luyện tập trên phím đàn organ thôi. Như vậy có hiệu quả nhiều ko và có nên tiếp tục ko hay bắt buộc phải tậu cây piano thiệt

Roland TL
24-11-2011, 04:12 PM
Các bác ơi ,có quyển bí kiếp nào đển luyện piano dễ hiểu không các bác.xin truyền lại cho em với .em cảm ơn rất nhiều.

VKB Team : Bạn cố gắng tìm kĩ 1 tí , forum đã có rất nhiều topic , VD ở topic này

ngocthachkg
01-12-2011, 05:45 PM
TẶNG CÁC BẠN BỘ SƯU TẦM CỦA MÌNH. THÍCH THÌ DOWNLOAD EM CŨNG SƯU TẦM TRÊN MẠNG THÔI
CÁI LINK NÀY LÀ EM TỰ UP LÊN CÓ 102. THẤY BÀ CON YÊU CẦU NÊN SHARE CHO BÀ CON. AI COPY THÌ NHỚ ĐỂ NGUYÊN LINK GỐC NHA, :) TÔN TRỌNG MÌNH CHÚT. THANKS
HANON
EBOOK: [Only registered and activated users can see links] (cái này ko đầy đủ 60 bài, các cậu thích thì đi mua thẳng 1 cuốn về rồi học)
VIDEO LEARN: [Only registered and activated users can see links] (đầy đủ full 60 bài)
METHODE ROESE
EBOOK: [Only registered and activated users can see links] (đầy đủ lun)
VIDEO: [Only registered and activated users can see links] (gồm 74clip mình sưu tầm bên hocnhac.net)
The Virtuoso Pianist
EBOOK: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
CHƯƠNG TRÌNH NỐI FILE:
Dowload : [Only registered and activated users can see links]
PASS nối file là: linkinbear
Ai ko làm dc thì cứ pm mình qua nick Yahoo ngocthachkeyboard mình sẽ hỗ trợ.

binhkthp
01-12-2011, 06:23 PM
VIDEO: [Only registered and activated users can see links] (gồm 74clip mình sưu tầm bên hocnhac.net)
trợ.

Cho mình hỏi sao cái link này có 3 file __f thì biết down file nào hả bạn

xoettruong
01-12-2011, 06:27 PM
Cho mình hỏi sao cái link này có 3 file __f thì biết down file nào hả bạn
Anh download tất cả số đó về, nhớ phải đầy đủ anh nhé, sau đó dùng phần mềm "nối" lại và giải nén ra là ok thôi anh Bình.
Chúc anh thành công
Phần mềm nối anh có thể download ở đây

cdnn2011
17-02-2012, 03:39 PM

Em thích anh Cường rồi đấy! Em có học qua sách của Thầy Vũ. Nhưng hiện thất lạc, tuy là căn bản, nhưng em mong anh nếu có post lên giúp em nha! Thân!

hadinhnhan1102
08-05-2012, 09:48 PM
Em năm nay 16t mới bắt đầu làm quen với piano bằng phần mềm kb piano và tự tìm tòi trên mạng, không biết theo học trường lớp đàng hoàng có trễ quá không mấy anh nhỉ? [-O

Tấn Thành
08-05-2012, 11:19 PM
Em năm nay 16t mới bắt đầu làm quen với piano bằng phần mềm kb piano và tự tìm tòi trên mạng, không biết theo học trường lớp đàng hoàng có trễ quá không mấy anh nhỉ? [-O

Chào anh em thua anh 1 tuổi :) cũng tự tìm tòi học hỏi mọi người !! Em nghĩ rằng sẽ không trể đâu. Hãy mua một cây đàn về tập còn phần mềm thì không ưa gì mấy! nhưng trước hết hãy học trường lớp đàng hoàn sẽ không trể đâu ;))!

hadinhnhan1102
08-05-2012, 11:29 PM
Thanks bạn, mình định tự mày mò cho biết tàm tạm rồi mới đi tìm thầy, chứ chưa biết zi` cả mà vác xác đi thì cũng kì :) . Theo bạn thế nào?

quyettd
20-05-2012, 02:16 PM
Có ai có tài leieuj hay video về chay ngón ko cho em xin với ,em xin cả ơi

nguyen22639
20-05-2012, 04:13 PM
Đây bạn xem đây, vừa chạy ngón vừa điều khiển

DungTyros4
20-05-2012, 05:42 PM
Bạn xem thử video piano này nhé

quyettd
21-05-2012, 11:44 AM
Các anh quảng cáo mà em thấy sướng nhưng nhìn vào đó em ko hiểu gì cả.mặc du em dã học và có biết nhạc lý nhưng sao em ko hiểu gì cả .hay là phải có người hướng dẫn nhỉ.Cảm on các anh

Keyboard_KevinLong
21-05-2012, 12:05 PM
Bé tí thế kia đã đi lừa tình rồi :)

ooruacon
17-08-2012, 06:54 AM
Hichic!!!Fine bị delete rồi !Anh có bài tập nào luyện ngón tay không??Cho em xin với!!

huyhungkeyboard
17-08-2012, 09:03 AM
Hichic!!!Fine bị delete rồi !Anh có bài tập nào luyện ngón tay không??Cho em xin với!!
Đây là những bài tập Etude của Czerny căn bản. Bạn download về và tập nhé. Khi nào muốn tập những bài tập tiếp theo, bài tập nâng cao thì hãy sang Topic của mình và yêu cầu nhé [Only registered and activated users can see links]
Thân :)

trinhkhoa
17-08-2012, 10:18 AM
TẶNG CÁC BẠN BỘ SƯU TẦM CỦA MÌNH. THÍCH THÌ DOWNLOAD EM CŨNG SƯU TẦM TRÊN MẠNG THÔI
CÁI LINK NÀY LÀ EM TỰ UP LÊN CÓ 102. THẤY BÀ CON YÊU CẦU NÊN SHARE CHO BÀ CON. AI COPY THÌ NHỚ ĐỂ NGUYÊN LINK GỐC NHA, :) TÔN TRỌNG MÌNH CHÚT. THANKS
HANON
EBOOK: [Only registered and activated users can see links] (cái này ko đầy đủ 60 bài, các cậu thích thì đi mua thẳng 1 cuốn về rồi học)
VIDEO LEARN: [Only registered and activated users can see links] (đầy đủ full 60 bài)
METHODE ROESE
EBOOK: [Only registered and activated users can see links] (đầy đủ lun)
The Virtuoso Pianist
EBOOK: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
CHƯƠNG TRÌNH NỐI FILE:
Dowload : [Only registered and activated users can see links]
PASS nối file là: linkinbear
Ai ko làm dc thì cứ pm mình qua nick Yahoo ngocthachkeyboard mình sẽ hỗ trợ.

Tìm được tài liệu quý giá vậy mà link die hết rồi anh ơi:((:((:((:((, có link khác thì share cho mình với

dennisnguyendinh
17-08-2012, 01:04 PM

VKB Team : Bạn nhớ viết hoa đầu câu và tiếng việt đủ dấu ……. thân!

quyet_s910_tb
20-08-2012, 08:50 AM
Chào các bác ,các bác ơi cho em hỏi : có ai có các bài nhạc hay nốt nhạc (hay đại loại thế) để hướng dẫn cách chạy ngón trong khi chơi đàn không cho em và a e trên này xin tí .Nếu có thể từng bài chạy ngón áp dụng cho từng điệu nhạc thì càng hay .Em rất cảm ơn

joank
20-08-2012, 09:36 AM
có anh em nào chì giùm cách chạy ngón piano không a.?

VKB Team : Bạn nhớ viết hoa đầu câu và tiếng việt đủ dấu ……. thân!

DungTyros4
20-08-2012, 09:41 AM
Chào các bác ,các bác ơi cho em hỏi : có ai có các bài nhạc hay nốt nhạc (hay đại loại thế) để hướng dẫn cách chạy ngón trong khi chơi đàn không cho em và a e trên này xin tí .Nếu có thể từng bài chạy ngón áp dụng cho từng điệu nhạc thì càng hay .Em rất cảm ơn
Dùng thử cái này xem thế nào nhé:

Tin_organ
24-08-2012, 07:39 AM
Kinh thật! Mới nhìn vào thấy đánh như thật.sau nhìn lại mới phát hiện hàng giả.

khoasona
01-02-2013, 05:57 PM
mấy bác có ai có mấy sheet etude dễ dễ không , share mình với=P~=P~

hangnguyentb
29-04-2013, 10:45 AM
Thay mặt những người mù về ngón cảm ơn bạn nhiều ha. Mong bạn tiếp tục đóng góp những kinh nghiệm của mình về cách luyện ngón sao cho có hiệu quả để áp dụng lối chơi piano.

xuannang_2009
18-06-2013, 04:38 PM
link bị die rồi bạn ơi. Làm ơn up lại link cho mình nhé. cảm ơn bạn nhiều!

vophuocngocminh
27-08-2013, 08:21 PM
Rat huu ich. Mong duoc huong dan nhieu ky thuat dac biet nua nhe cam on nhiều lam!

tralaptop
28-03-2014, 05:34 PM
Ngón 4 khó tập quá,có cách nào luyen ngón 4 co Hiệu quả ko

hoahongtuyet
05-04-2014, 09:11 PM
ngocthachkg mình vào link video của methode rose thì nó thông báo đang đặt ở chế độ riêng tư nên không xem được, bạn gửi lại link ở chế độ bình thường được không? thanks na. Mình có quyển methode rose ở nhà rồi nhưng mà nhiều cái khó quá, lý thuyết không hiểu lại không có thày dạy nên mò mẫm nhiều khi phát cáu :D

piano_tuner
04-05-2014, 11:35 AM
Nếu mới tập piano muốn luyện ngón thì ngoài Hanon, có thể tập thêm Czerny, chẳng hạn như "Les Cinq doigts (5 ngón tay)", khá hơn nếu muốn tập tốc độ nhanh thì tập Czerny Op. 299
Czerny Op. 299: [Only registered and activated users can see links]
Les Cinq doigts: [Only registered and activated users can see links]

Nếu muốn vừa học được kỹ thuật ngón, vừa học được những bản nhạc hay thì có thể tập những bài Fugue của Bach:
[Only registered and activated users can see links] nne%2C+bwv+anh.0006~~bach%2C+johann+sebastian%0ADi ch+loben+die+lieblichen+Strahlen+der+Sonne%2C+BWV+ Anh.6+%28Bach%2C+Johann+Sebastian%29#mw-pages

hung nu trang
04-05-2014, 02:00 PM
Tôi có tài liệu piano ,hòa âm,trừơng dạy nhạc bên nga.Nguyên cả 1 cuốn nguyện ngón độc nhất vô nhị ghi rõ ngón nó xếp khá đẳng cấp.Nhiều quá .Làm sao mà post lên dây nổi.

rancanheo
23-06-2014, 08:20 PM
Tôi có tài liệu piano ,hòa âm,trừơng dạy nhạc bên nga.Nguyên cả 1 cuốn nguyện ngón độc nhất vô nhị ghi rõ ngón nó xếp khá đẳng cấp.Nhiều quá .Làm sao mà post lên dây nổi.
Tiếc quá đi :((( . Nếu có thời gian bạn up từ từ lên cũng được, nếu được mình cảm ơn bạn lắm lắm luôn ^^ .

wthinh
19-08-2014, 04:32 PM

Chào bạn, có thể bạn photo giúp mình một cuốn không? mình sẽ lo việc còn lại là thuê người scan cả cuốn lên chia sẻ đến tất cả mọi người.
Cảm ơn bạn. Nếu bạn có nhã ý, mình sẽ PM để tiện liên hệ.

BONBON18
26-09-2014, 02:32 PM
em chao ca nha , em moi mua đàn và học đàn a , giờ đang tìm quyển luyện ngón .
Có quyển nào hay hay mong cả nhà chỉ bảo a .