Ads: 0122 851 8511
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Bài hát về Quảng Ninh

1.   #1
    Thanks
    1.618

Mặc định Bài hát về Quảng Ninh

Quảng Ninh là tỉnh ở địa đầu phía đông bắc Việt Nam, có dáng một hình chữ nhật lệch nằm chếch theo hướng đông bắc - tây nam. Phía tây tựa lưng vào núi rừng trùng điệp. Phía đông nghiêng xuống nửa phần đầu vịnh Bắc bộ với bờ biển khúc khuỷu nhiều cửa sông và bãi triều, bên ngoài là hơn hai nghìn hòn đảo lớn nhỏ, trong đó có 1.030 đảo có tên, còn lại hơn một nghìn hòn đảo chưa có tên.

Quảng Ninh có toạ độ địa lý khoảng 106o26' đến 108o31' kinh độ đông và từ 20o40' đến 21o40' vĩ độ bắc. Bề ngang từ đông sang tây, nơi rộng nhất là 195 km. Bề dọc từ bắc xuống nam khoảng 102 km. Điểm cực bắc là dãy núi cao thuộc thôn Mỏ Toòng, xã Hoành Mô, huyện Bình Liêu. Điểm cực nam ở đảo Hạ Mai thuộc xã Ngọc Vừng, huyện Vân Đồn. Điểm cực tây là sông Vàng Chua ở xã Bình Dương và xã Nguyễn Huệ, huyện Đông Triều. Điểm cực đông trên đất liền là mũi Gót ở đông bắc xã Trà Cổ, thị xã Móng Cái.

Quảng Ninh có biên giới quốc gia và hải phận giáp giới nước Cộng hoà Nhân dân Trung Hoa. Trên đất liền, phía bắc của tỉnh (có các huyện Bình Liêu, Hải Hà và thị xã Móng Cái) giáp huyện Phòng Thành và thị trấn Đông Hưng, tỉnh Quảng Tây với 132,8 km đường biên giới; phía đông là vịnh Bắc Bộ; phía tây giáp các tỉnh Lạng Sơn, Bắc Giang, Hải Dương; phía nam giáp Hải Phòng. Bờ biển dài 250 km.

Quảng Ninh có tài nguyên du lịch đặc sắc vào loại nhất của cả nước, có nhiều bãi biển đẹp, có cảnh quan nổi tiếng như vịnh Hạ Long – 2 lần được Unesco xếp hạng di sản thiên nhiên thế giới và hiện nay đang được bầu chọn 1 trong 7 kỳ quan thiên nhiên thế giới.

Quảng Ninh có nguồn tài nguyên khoáng sản phong phú, đa dạng, có nhiều loại đặc thù, trữ lượng lớn, chất lượng cao mà nhiều tỉnh, thành phố trong cả nước không có được như: than, cao lanh tấn mài, đất sét, cát thủy tinh, đá vôi…

Đương nhiên ca khúc nổi tiếng nhất của Quảng Ninh là bài hát của nhạc sỹ Hoàng Vân: Tôi là người thợ lò, bài hát là nhạc hiệu của đài PT và TH Quảng Ninh

http://www.nhaccuatui.com/m/-IpGEplfJb

2.   #2
    Keyboardist Kim Cương VietKeyboard's Avatar
    Thanks
    1.618

Ngay từ hồi còn nhỏ, chưa biết Quảng Ninh là gì thì cũng đã được xem con tem, đồng tiền có in hình ô tô ben chở than trong mỏ, cũng đã nghe thấy "hát hay như Tuyển Than Cửa ông", đến lúc là sinh viên thì tuy học ở trường chẳng liên quan gì đến Quảng Ninh mình cũng đã hát ở phong trào sinh viên 2 ca khúc về Quảng Ninh, đó là các bài:

Tình ca người thợ mỏ - Hoàng Vân

http://www.nhaccuatui.com/m/83j_tJR8ty

Và Tôi về đây nghe sóng của nhạc sỹ Nguyễn Cường

http://www.nhaccuatui.com/m/ajnaRSmM8M

Đi hội diễn thì thường xuyên gặp Hò Biển của Nguyễn Cường

http://www.nhaccuatui.com/m/W-Jb8elIlU

Rồi một thời rộ lên ca khúc Trên Đỉnh Phù Vân của Phó Đức Phương, gắn liền với tên tuổi ca sỹ Mỹ Linh

http://www.nhaccuatui.com/m/eOPexB9-3q

Và một lần đi chơi nhạc, một cô bé người Quảng Ninh ra làm ở Hải Phòng đã hát bài Hạ Long biển nhớ

http://www.nhaccuatui.com/m/5_X_0_cohR

Trên đây là những kỷ niệm về các ca khúc về tỉnh Quảng Ninh của thethuongnt, tiếp theo có lẽ xin mời hunghunghung82 tiếp tục chủ đề này, bạn đang công tác tại quảng ninh, lại làm về phong trào chắc là còn nhiều bài hay mà mình chưa biết nữa phải không?

3.   #3
    Keyboardist Đồng hunghunghung82's Avatar
    Thanks
    92

Hi hi, thethuongnt nói rất đúng, Quảng Ninh có thể nói là một vùng "cung cấp" khá nhiều nghệ sĩ, ca sĩ tên tuổi như: Doãn Tần, Lê Dung, Quang Thọ, Đức Long, Quý Dương, Hồ Quỳnh Hương, Tuấn Anh, Hoàng Tùng, Hoàng Thái, mới đây có Hà Hòai Thu lọt vào đêm chung kết Sao Mai toàn quốc phong cách nhạc nhẹ. Rất nhiều văn nghệ sĩ trưởng thành từ phong trào đi lên, có những người là lái xe, thợ địa chất như: Doãn Tần, Quang Thọ, Đức Long, Quý Dương..., ở đây, người dân yêu văn nghệ, và phong trào văn nghệ quần chúng cũng khá mạnh. Các tác phẩm âm nhạc được sáng tác bởi các nhạc sĩ chuyên nghiệp hay không chuyên cũng rất nhiều, ngoài những bài hát mà thethuongnt kể ra còn có thể nhắc đến như: "Đất mỏ anh hùng" - Xuân Giao, "Nhịp máy khoan"-Trọng Bằng, "những ngôi sao ca đêm" - Phạm Tuyên, đường đi lên mỏ" - Tân Huyền, "Khi chúng tôi vào lò" - Trần Chung", Trên biển trời Đông Bắc" - Đức Minh...v.v. Có những bài hát được đánh giá là kinh điển và là những bài thanh nhạc mà các sinh viên trường nghệ thuật dùng làm bài tập và thi như: "Tôi là người thợ lò" và "những ngôi sao ca đêm". Theo chủ quan của mình, có lẽ những bài hát về Quảng Ninh tính số lượng thì chắc là cũng được đứng trong top với Hà Nội, TP HCM, Huế, Hải Phòng, Đà Nẵng. Có dịp mời các bác đến thăm vịnh Hạ Long, mua sắm ở Móng Cái và đi lễ hội chùa Yên Tử để thưởng ngoạn những cảnh đẹp của vùng Quảng Ninh xinh đẹp và thơ mộng.

4.   #4
    Keyboardist Đồng thinh's Avatar
    Đang ở
    Thị Tứ-Cộng Hiền-Vĩnh Bảo-Hải Phòng
    Thanks
    329

em đã từng ở QUANG NINH nè! lúc học mẫu giáo thì ra QN cùng với gia đình! đến năm lớp 5 thì về quê, tức là HAI PHONG và hiện giờ vẫn ở HP! hồi đó đâu có biết âm nhạc là gì đâu! ^^ có bộ đầu băng dây thì xem phim là chính! cả xóm quây quần vào xem! ở chỗ em hồi đó tệ nạn, nghiệm hút ghê lắm thanh niên hồi đó chết hết rồi! đến bây giờ tầm tuổi bọn em thì đỡ đi! chính vì sợ tệ nạn nên gia đình em lại về HP đó ak.! mà chết nhầm rồi, đây có phải chỗ tâm sự đâu nhỉ sr các anh!
    "Tiền bao nhiêu" ko quan trọngquan trọng là "bao nhiêu tiền"
    ....................musicqué^^...................

5.   #5
    Thanks
    1.618

Phải nói là phong trào văn nghệ của ngành than là rất mạnh, hội diễn của ngành than còn được đầu tư và đi vào thực chất chứ không chỉ là dừng lại ở chỗ tập đi hội diễn rồi bỏ xó như nhiều đơn vị khác. Mặt khác hầu như toàn bộ ngành than (các đơn vị khai thác-lực lượng lao động chính) đều nằm ở Quảng Ninh. Sự quan tâm về công tác văn hóa văn nghệ của ngành chính là điều kiện để cho những hạt nhân văn nghệ được đầu tư và thể hiện. Đấy cũng là một lý do khiến cho Quảng Ninh là một trong những vùng đất có nhiều nghệ sỹ từ người lao động, và nhiều ca khúc được lấy cảm hứng từ mảnh đất nhiều truyền thống này đã trở nên nổi tiếng.

@thinh: Ở đâu cũng có người nọ người kia, HP là một trong những tỉnh có tệ nạn xã hội nhiều đứng đầu cả nước, chưa chắc em chuyển đến HP đã an toàn đâu, tốt hay xấu là do mình thôi

6.   #6
    Thanks
    1.618

Bài hát này mang một kỷ niệm của mình khi đi một đại hội, một cô bạn rất dễ thương thuộc xí nghiệp quảng ninh đã hát bài này, 2 câu đầu tiên mình không thấy hay lắm nhưng lại là điểm nhấn duy nhất khiến cho mình nhớ bài hát này.
    Tình cờ hôm nay gặp ca khúc
    (Có thêm phần minh họa của hangloan-cảm ơn bạn, phần minh họa tuyệt lắm)
    http://www.fileden.com/files/2009/8/10/2539728/Que%20em.mp3

Anh sẽ không tin lời em nói đâu Phải chăng em yêu đến thế quê hương mình, mà em tô thêm nét vẽ mộng mơ cho thêm diệu kỳ?
    -- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]
    Phải chăng em yêu đến thế quê hương vùng than, mà cháy lên lời ngợi ca?
    Ở nơi em biển đêm lấp lánh ánh đèn...
    ... hòa trong tiếng dzô huầy
    Ở nơi em, lấp lánh tầng cao...
    ... và lấp lánh lò sâu, như tiếng ca người thợ...
    ... rọi than ngày, gọi suối than về bến...
    Ở nơi em, mặt trời lên sớm hơn nhiều...
    ... Mặt trăng cũng lặn muộn
    Ở nơi em, nắng - nắng thật vàng...
    ... và gió - gió dịu dàng...
    .-- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]
    Và con người, đã yêu - yêu nồng nàn...

Quê em
    Nếu anh chưa đến quê hương em, anh sẽ không tin lời em nói đâu .......
    Nếu anh chưa đến quê hương em, anh sẽ không tin lời em nói đâu .......
    Phải chăng em yêu đến thế quê hương minh, mà em tô thêm nét vẽ mộng mơ cho thêm diệu kỳ.
    Phải chăng em yêu đến thế quê hương vùng than mà cháy nên lời ngợi ca ...
    Ở nơi em !! biển khơi lấp lánh ánh đèn hoà trong tiếng zô hầy
    Ở nơi em !! lấp lánh tầng cao vào lấp lánh mỏ giàu,.. như anh xa vời vợi, từng tháng ngày tàu xuôi than về bến..
    (................Repeat...............)
    Ở nơi em mặt trời lên sớm hơn nhiều., mặt trăng cũng lặn muộn
    Ở nơi em nắng, nắng thật vàng, và gió gió dịu dàng, mưa mưa ngập tràn và con người đã yêu yêu nồng nàn

7.   #7
    Keyboardist Đồng hunghunghung82's Avatar
    Thanks
    92

Ồ! Thethuongnt không những là 1 nhạc sĩ mà còn là một nghệ sĩ nhiếp ảnh nữa kìa. Cậu sưu tầm được những bức ảnh về Quảng Ninh đẹp thế.

Các Chủ đề tương tự

1. Bài hát về Tỉnh Phú Thọ
    Bởi key_chick trong diễn đàn Ca khúc quê hương
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 20-03-2011, 08:34 PM
  2. Bài hát về Quảng Ngãi
    Bởi HoangSon trong diễn đàn Ca khúc quê hương
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 13-09-2010, 04:59 PM
  3. Bài hát về Thái Nguyên
    Bởi key_chick trong diễn đàn Ca khúc quê hương
    Trả lời: 0