Ads: 0122 851 8511
Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 81

Chủ đề: Thử So sánh Roland BK-5 và Yamaha PSR-S710

1.   #1
    Đang ở
    California, USA
    Thanks
    2.443

Mặc định Thử So sánh Roland BK-5 và Yamaha PSR-S710

Các bạn thân mến,
    Sau giờ làm việc mệt nhọc, trên đường về nhà tôi đã ghé qua một nơi bán nhạc cụ và âm thanh ( mà mình chỉ muốn xem có gì mới về keyboard mà thôi), tôi thật sự bị cuốn hút bởi một keyboard mới của Roland ( mà trước đây tôi chỉ liếc sơ sơ qua mấy cái keyboard của Roland) đó là sự nhỏ nhắn với màu sắc đen mạnh mẽ của nó Roland BK-5. Cũng tiện đây xin giới thiệu các bạn 2 cửa hàng chuyên bán nhạc cụ âm thanh ở Mỹ là SAMASH(-- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]) và GUITAR CENTER (-- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]) để các bạn tiện việc tìm hiểu thêm về đạc tính của nó cũng như giá bán của nó. Cũng mất gần 2 tiếng đồng hồ để thử sơ qua BK-5 và S710 ( S710 thì tôi cũng đã thử qua rồi). Cuối cùng thì chỉ xin cái card visit để bỏ túi chơi, hơn nữa cũng về nhà so sánh nó hơn thua như thế nào? Tiện đây chỉ trích dẫn ra đây vài đặc trưng để các bạn đánh giá (mà các bạn hay gọi là chém gió, nói đến cái chém này mà tôi cũng hay tắc cười vì có nhiều bạn chẳng những chém mà còn "XẢ" loạn xạ, nhất là đoạn nói về bank tiếng thì nói là không có bank tiếng trong khi trong hình vẽ thì ghi rõ ràng có đến 10 bank tiếng và ghi rõ từng nhóm nhạc cụ mà "tiếng" trên đàn YAMAHA thì ghi là VOICES trong khi trên đàn ROLAND này ghi là TONE).

Các bạn chú ý, tôi viết đặc trưng của Roland trước và sau dấu phẩy là của Yamaha, chữ đậm theo tôi xếp ưu thế hơn, còn như nhau thì không có cái nào nổi bật.

Đặc tính ROLAND BK-5 YAMAHA PSR-S710
    Màu: Đen, Bạc
    Kích thước: 1044x317x129mm, 1003x433x148mm (ngang x sâu x cao)
    Nặng: 7.5kg , 10kg
    Tiếng: 1172 bao gồm 60 drum set, 891 bao gồm cả 24 drum set
    Phím: 61, 61
    Maximum polyphony: 128, 128 voices
    Styles: 305, 216
    Multi Pads: No, Yes
    One touch: yes, yes
    Pitch Bend và Modulation: yes(giống joytick), yes
    Màn hình: 160x160 dots, 320x240 dots ( cả 2 đều trắng đen riêng S710 có nút chỉnh contrast ngoài)
    Tranpose: có từ -6 đến +5, có -12 đến +12
    Style control: 1Intro+4Main+1End+0Break, 3Intro+4Main+3End+1Break
    Style Edit: Yes, Yes
    Auto fill : Yes, Yes
    Real-time parts: UP1+UP2+LOWER, UP1+UP2+LOWER
    tempo: 20-250, 5-500
    Split: yes, yes
    USB (host và Device): yes, yes
    Video out: Yes, No
    Head Phone: x2, x1
    Midi In Out: Yes, Yes
    Audio In Out: Yes, Yes
    LAN: No, Yes
    Lyric : SMF-mp3/wav-mp3+CDG, SMF
    Effect (Rev, Chorus, DSP): Yes, Yes
    SONG
    Playback: Yes(SMF,KAR,mp3,WAV,mp3+CDG), yes( wav)
    Record : Yes (wav), Yes (wav)
    Ampli: 12wx2, 12wx2
    Loa: 10cmx2, (12cm+5cm) x2
    Năm SX: 2012, 2009
    Giá cả: 999USD,1099USD

Và còn nhiều cái chi tiết hơn nữa nhất là về effect, edit v,v mà trình độ ABC của tôi không cho phép tôi đưa ra sự so sánh, nhờ mấy anh pro đưa ra nhận xét thêm. Nhưng nếu cho tôi có sự lưa chọn thì tôi chọn Roland BK-5 vì một số ưu thế mà tôi đưa ra trên chỉ tiếc là nó không có Multipads, Riêng về intro thì 1 cái cũng đủ rồi, vì mình có thể chơi intro theo từng bài hát mà. Cái loa ngoài của BK-5 thì quá tệ ( vì vậy tôi phải dùng headphone để nghe mà so sánh), tôi thích phím BK vì hình như tôi nhấn có vẽ nặng hơn, hình dáng gọn gàng không bè như S710. Riêng về phần style thì tôi cũng thử nhiều và rất thích vì có cả style từ Cha6u Âu, Trung Đông, Latin, Americar và cả Asia nữa...Môt số phím chức năng được gôp chung như One Touch được dùng chung với phím số từ 1 đến 4 ( ví vậy khi bạn nhấn nút One touch) thì đèn ở phím số 1 đến 4 được đỏ lên. Bank style đưôc chia thanh 6 nhóm đó là POP ROCK, DISCO DANCE, JAZZ BLUE, BALLROOM, LATIN WORLD1 , TRADITION WORLD2. Bank tiếng thì có 10 bank được đánh số từ 0 đến 9 nhưng tôi không biết nó xếp WOODWIND ở đâu mấy bác ạ. Chức năng phím số cũng cho phép mình đưa tiếng hay điệu vào nhanh hơn nếu mình nhớ 1 số tiếng hay điệu mình hay dùng.

Cuối cùng xin mời các bác xem demo nhé,

[URL]http://www.youtube.com/watch?v=C7SYnEyCoSo[/URL]

Chúc các bạn công bằng phân xử, đừng chê Roland khi mình đang sở hữu Korg hay Yamaha. mà phải nhìn nhận rằng từ trước đến giờ Roland chỉ chuyên làm workstaion cho full bank là chủ yếu, còn cái này thì tích hơp cả 2 là vừa cho one man band và vừa cho Backing stage thế mới có cái tên BK (Backing Keyboard).
    Thú vị không các bạn.

PS: Tôi sợ rằng nếu bài viết được viết trong Sản phẩm mới Roland BK-5 thì quá nhiều trang và có khi ít người tìm đọc (vì cứ nhớ mãi câu nói của ông thầy dạy ngày xưa rằng: " Hãy phơi bày sự ngu dốt của mình ra để cho người ta chỉ") nên tôi mạo muội lập mới topic này để vừa nói về SP mới vừa có sự so sánh với cái khác. Nếu Admin thấy không phù hợp thì xin cứ chuyển vào chuyên mục nào cũng được, chỉ xin đừng bỏ vào cái "bit nylon màu đen" , tội nghiệp em. Xin cám ơn

Đính chính: Trên phần styles control của BK-5 tôi ghi là 1Intro+4Main+1End+0Break nhưng tuần rồi ghé lại store thử thì sự thực nó có khác. Cụ thể là nếu bạn chọn Var1 để bắt đầu bản nhạc thì khi nhấn Intro nó sẽ là intro1, nếu bạn chọn Var2 để bắt đầu bản nhạc thì nó sẽ là intro2, cứ thế mà ta có đến 4 intro. Tương tự với End cũng vậy, nếu đang ở Var1 mà nhấn End thì nó sẽ là End1, nếu đang ở Var2 mà nhấn End thì sẽ có End2, cứ như vậy thì ta có đến 4End lận.
    Tóm lại, trên phím thì mình chỉ thấy có 1Intro+4Main+1End+0Break nhưng thực tế thì nó có đến 4Intro+4Main+4End+0Break
    Lần sửa cuối bởi amateur-keyboard, ngày 07-05-2012 lúc 11:04 AM.

2.   #21
    Keyboardist Đồng Đat-Korg's Avatar
    Đang ở
    Tự do
    Thanks
    164

Xem các video demo ở trên mình thấy họ gọi tiếng giống Bank chỉ bấm vào là có tiếng khác .Còn về sty chưa thao tác làm 1 sty mới có dễ ,có đủ các hỗ trợ edit như yamaha s3000--->̣910???Tiếng mình nghe trên demo thì cảm thấy chưa hài lòng̣̣̣̣̣̣̣ hay là do thu âm không tốt.Có AE nào sài BK̀5 làm 1 demo đánh 1 bài dân ca chơi bầu tranh sáo, và 1 bài disco để cho những ae quan tâm BK5 có sự lựa chọn chính xác và đúng đắn !!!!Rất mong AE đang sài con này hãy chia sẻ , Mình đang kết con nay nhưng phân vân quá chưa biết thực hư thế nào?>?
    Hãy nhấn Thanks thay cho lời cảm ơn!

3.   #22
    Keyboardist mới candyblue18's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    49

Đó là mỗi Style mình có thể cài thêm 4voice chơi cùng vs stylw đó thui Bạn,Giống mấy cây Yamaha thui Bạn.Cũng có phần chình sửa Edit voice,style như Yamaha zạ.
    Một bàn phím, một nhạc công... Với sự ra mắt của BK-5, Roland tự hào thiết lập một mốc quan trọng trong lịch sử nhạc cụ có tính năng hòa âm và đệm tự động. Roland BK-5 tính năng chất lượng cao, kết hợp âm thanh mới với một giao diệnsử dụng dễ dàng và tính năng tiên tiến. Đó là một nhạc cụ tương thích hoàn hảo cho One-Man Bands, cũng nhưdành cho những người có sở thích âm nhạc và biểu diễn nghiệp dư.

- Nhạc đệm tự động phong phú (trên 1.000 điệu nhạc tích hợp trong đàn) và âm sắc đa dạng với đủ loại phong cách và thể loại âm nhạc (bao gồm cả Đông-Châu Âu, Mỹ Latin, Châu Á, và nhiều hơn nữa… đặc biệt tích hợp rất nhiều điệu nhạc phù hợp với dòng nhạc Việt Nam, tiếng có sẵn trong đàn phù hợp với các thể loại dân ca Việt Nam)
    - Giao diện thân thiện, dễ sử dụng, thích hợp với người biểu diễn chuyên nghiệp và không chuyên.
    - Nhiều hiệu ứng, bao gồm cả Reverb, Chorus, EQ, Multi-band Compressor, và hàng chục thao tác đa dạng, rất dễ sử dụng.
    - Các điệu nhạc được sử dụng phù hợp với cả Roland BK-7m / E-series / G-series/VA-series
    - Tương thích với các định dạng sao lưu (SMF, MP3, WAV, và nhịp điệu), đọc trực tiếp từ bộ nhớ USB; ghi âm thanhngay lập tức vào bộ nhớ USB.
    - Hiển thị hợp âm cho các tập tin SMF.
    - Video đầu ra để chia sẻ lời bài hát từ SMF/MP3 với bạn bè hoặc khán giả trên một màn hình TV hay màn chiếu bênngoài.
    - Có thể ngắt lời hát của ca sĩ từ MP3

Âm thanh sống động và trung thực

Nhạc đệm tự động phong phú với trên 1.000 điệu nhạc tuyệt vời tích hợp ngay trong đàn, với hàng trăm bộ trống và bộ gõ phong phú, sống động. Roland BK-5 có thể thay đổi chi tiết từng tiếng nhạc cụ lên đến 128 tiếng (ví dụ: thay đổi chân kick của bộ trống hoặc Snare / Hi-hat / Tom…, chỉnh cao độ / effect / volume của từng chi tiết, cũng như tất cả nhạc cụ khác (piano, guitar….), và có thể chỉnh sửa tiếng hoặc format. Đáp ứng đầy đủ chức năng chơi như một band nhạc.

Sáng tạo

Ngoài ra bạn có thể chơi các file nhạc MIDI có sẵn, ví dụ như vọng cổ 1, 2… Roland BK-5 có thể chơi nhạc MP3 hoặc WAV đọc trực tiếp từ USB, có thể chỉnh nhanh/ chậm (Tempo), cao độ, ngắt lời / giảm thiểu giọng hát của bài hát nhạc MP3, tạo ra ngay lập tức chế độ karaoke theo ý muốn của bạn.

Tương thích USB

Để khai thác tối đa chức năng của BK-5, bạn có thể kết nối cổng USB với máy tính để bạn có thể chơi và chỉnh sửa / thay đổi các files trực tiếp trên máy tính. Bạn cũng có thể sử dụng cổng USB để ghi lại sản phẩm mà bạn tạo ra bằng các file tập tin (WAV 44.1 kHz/16-bit).

Tương thích Video

BK-5 có thể kết nối với màn hình video bên ngoài, cho phép khán giả hoặc nhạc sĩ trên sân khấu theo các lời bài hát và các ký hiệu hợp âm đang trình diễn. Biến buổi trình diễn của bạn thành một buổi biểu diễn chuyên nghiệp
    Keyboard 61 keys (velocity sensitive)
    Display 160 x 160 dots Graphic LCD (with backlit)
    Sound Generator
    Max. Polyphony 128 voices (GM2/GS/XG Lite compatible)
    Sounds 1,172 tones, 60 Drum Sets
    Multitimbral parts 3 real-time parts (UP1, UP2, LWR) + 16 song parts
    Tempo change 20 to 250 BPM for SMF and rhythms, 75 to 125% for mp3 and WAV files
    Part mute functions TRACK MUTE (Rhythms, SMF), CENTER CANCEL (mp3, WAV, AUDIO INPUT signals)
    Rhythm section
    Rhythms 305 in 6 “Rhythm” families (localized rhythms for specific areas are included in the WORLD 1 and WORLD 2 families)
    Rhythm Composer Internal Rhythm Composer, SMF-to-Rhythm Converter provided as PC application (Windows) on the bundled CD-ROM
    One Touch memories 4 programmable registrations per rhythm
    Rhythm Makeup Tools Instrument-oriented editing
    Songs
    Real-time player SMF (Format 0/1), KAR, mp3, WAV, mp3+CDG
    Song chord extractor Automatic chord detection for SMF files
    SMF Makeup Tools Instrument-oriented editing
    Performance Memories
    Performance Lists Unlimited number (storage on USB memory)
    Over 500 “Music Assistant” memories (internal memory)
    5 “Factory Song” memories (internal memory)
    Performance memories per List Max. 999
    Search function Quick location of SMF, audio and JPG files on the connected USB memory
    Demo
    Yes
    Recording
    Media USB Flash memory
    Song Save Format Audio files: WAV (44.1 kHz, 16-bit linear)
    Video
    Lyrics SMF, mp3/WAV, mp3+CDG

4.   #23
    Keyboardist Kim Cương Hải Biên's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1.439

Các bạn vào đây nghe thử nhé do minh làm DEMO trên BK-5
    http://www.nhaccuatui.com/m/WSWlnPQHcy

http://www.nhaccuatui.com/m/TUobEhAEpd

5.   #24
    Keyboardist Bạc mathientuongvl's Avatar
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    1.182

[QUOTE=organ_Hải Biên;103590]Các bạn vào đây nghe thử nhé do minh làm DEMO trên BK-5
    http://www.nhaccuatui.com/m/WSWlnPQHcy

http://www.nhaccuatui.com/m/TUobEhAEpd

Cảm ơn bạn đã post bài. Nghe hay quá,nhất là intro.Nhưng tiếng kèn nghe chưa đã lắm.
    Bạn post thêm bài có xài Tranh Sáo Bầu nghe thử xem bộ dân ca hay ko?

6.   #25
    Keyboardist Đồng annguyen170578's Avatar
    Đang ở
    386 CMT8 P10 Q3
    Thanks
    79

Trên nguyên tac thì đc, nhưng sẽ không hay, nhưng bạn yên tâm, hiện mình đã có một bộ điệu và tiếng roland Bk5 gần như hoàn mỹ, hãy tự tin thay đổi đẳng cấp của mình bạn nhé. nếu thắc mắc hãy gọi 090 3348 227 mình tên An. (mình tặng fee thôi)

Đúng là bank tiếng đấy bạn, nếu muốn biết rõ hơn vui lòng gọi cho mình nhé. 090 3348 227 An

7.   #26
    Keyboardist Bạc lutha's Avatar
    Đang ở
    hoa ky
    Thanks
    1.432

Cảm ơn bạn với những thông tin
    riêng mình sẽ chọn 1 cái đàn mà có cả Yamaha, Casio, Roland và Korg
    hihihi tốt nhất và vô địch

8.   #27
    Keyboardist Kim Cương Hải Biên's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1.439

Trích dẫn Gửi bởi watashi_wabn Xem bài viết
    mọi người ơi, thế roland bk5 có chức năng reset tất cả các cài đặt về trạng thái ban đầu ko? kiểu giống như bên yamaha là nhấm phím ngoài cùng + power ý
    Chỉ không có Bank Voice thôi , cái gì cũng có , mó gì là thấy
    Nhận làm style YAMAHA Không Sample theo yêu cầu :
    Hải Biên :
    ĐT: 0978-870-996 : nguyenvanbien0381@gmail.com

9.   #28
    Keyboardist Bạc ViệtPhúVăn_Keyboard's Avatar
    Đang ở
    Ân Thạnh- Hoài Ân- Bình Định
    Thanks
    662

Trích dẫn Gửi bởi annguyen170578 Xem bài viết
    Trên nguyên tac thì đc, nhưng sẽ không hay, nhưng bạn yên tâm, hiện mình đã có một bộ điệu và tiếng roland Bk5 gần như hoàn mỹ, hãy tự tin thay đổi đẳng cấp của mình bạn nhé. nếu thắc mắc hãy gọi 090 3348 227 mình tên An. (mình tặng fee thôi)

Đúng là bank tiếng đấy bạn, nếu muốn biết rõ hơn vui lòng gọi cho mình nhé. 090 3348 227 An
    Anh ơi! cho em vs anh ! -- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]
    ViệtPhúVăn_Keyboard Khách viếng thăm

10.   #29
    Keyboardist Đồng Fantom X6's Avatar
    Đang ở
    California
    Thanks
    323

Chào Anh Chị Em,

Sau 1 thời gian Em đã quyết định mua BK-5, vì thấy các Anh Chị post Demo hay quá, Voice và Sty nghe rất chắc.
    Trước đây Em có xài qua Ya 3000, rồi vì qua Mỹ nên bán.
    Tay nghề Em thì chẳng có gì để nói hết, hôm rồi mua Fantom X6, mà đến bây giờ vẫn chưa biết cách sử dụng, làm Sample, hay Voice gì cả.
    Đang chờ Guitar Center gửi BK-5 về nhà trong 2-3 hôm nữa, sẽ cùng góp mặt với Anh Chị Em BK-5 ở VN cũng như hải ngoại.
    Mong được sự chỉ dẫn của Anh Chị
    Thân chào

11.   #30
    Keyboardist Vàng thtn87's Avatar
    Đang ở
    Cầu Kè, Trà Vinh
    Thanks
    3.449

Bác cứ tìm hiểu khi nào có thắc nắc thì cứ hỏi a e.
    Mấy a e sẽ tận tình giúo đỡ. Chào BÁc....
    Keyboard Huỳnh Nhân
    Phone: 01669929808
    Mail: Thtn_87@yahoo.com

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Khai thác YAMAHA PSR S710 - S910
    Bởi TINTIN trong diễn đàn Hỏi đáp - Thảo luận
    Trả lời: 1038
    Bài viết cuối: 02-07-2014, 02:40 AM
  2. [Bán] Cần bán gấp YAMAHA S710(Tp Hồ Chí MIinh)
    Bởi phamhongbien trong diễn đàn Mua bán Keyboard, Piano & phụ kiện
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 14-07-2013, 09:36 AM
  3. Tư vấn hộ em con yamaha prs s710
    Bởi noibuonxaxu0508 trong diễn đàn Tư vấn mua đàn
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 16-03-2012, 08:42 AM
  4. YAMAHA PSR-S710 S910 mới
    Bởi Motif Fx trong diễn đàn Tư vấn mua đàn
    Trả lời: 304
    Bài viết cuối: 15-04-2011, 08:07 AM