Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 50

Chủ đề: Các vòng hợp âm thường gặp trong đệm hát

1.   #1
    Đang ở
    THUẬN AN,BÌNH DƯƠNG
    Thanks
    176

Mặc định Các vòng hợp âm thường gặp trong đệm hát

Chào cả nhà,theo e theo kinh nghiệm non trẻ của e thi thấy có rất nhiều bài hát được đệm theo 1 số vòng hơp âm,vd:C-G-Am-Em-F-C-Dm7-G7 (vòng canon),vòng này được sử dụng trong khá nhiều bài,vd như bài:suy nghĩ trong anh,tìm lại bầu trời,chỉ anh hiểu em,hòn đá cô đơn,....
    vòng:Am_Dm_G_C_F_Bdim_Esus_Am.
    vòng:Am-G-Am-F-G-C-Dm-Am-Bdim-E7-Am
    Nay e xin lập topic này mong ae nhiều kinh nghiệm chia sẻ những vòng hợp âm thường gặp để e và những ae khác được học hỏi.thanks

2.   #31
    Keyboardist Đồng hoangorgans550's Avatar
    Đang ở
    Tân Thịnh
    Thanks
    162

Hôm nay mình gửi cho các bạn vòng hoà âm để các bạn đi đệm hát

3.   #32
    Keyboardist Đồng hoangorgans550's Avatar
    Đang ở
    Tân Thịnh
    Thanks
    162

Hôm nay mình gửi cho các bạn vòng hoà âm để các bạn đi đệm hát
    Note -------Hợp âm đệm

Để có tai nghe âm nhạc thì ngoài năng khiếu còn cần đượcluyện tập, và được trang bị một vốn lý thuyết âm nhạc cơ bản để có thể tự lýgiải câu hỏi: "tại sao lại thế".
    Tai nghe âm nhạc có thể được hiểu là trở thành một phản xạ, với hình dung bằnghiệu quả âm thanh vang lên trong đầu.
    Trước tiên là bạn cần để ý những "vòng" hợp âm cơ bản, với C, Am thìcác hợp âm có thể đi theo "vòng" như thế này:
    Vòng C: C - Am - Dm - G - C
    C - F - Dm - G - Em - Am - F - G - C
    Vòng Am: Am - Dm - F - G - Am
    Am - F - Dm - G - Em - F - G - E7 - Am
    v...v...

Hợp âm vòng cơ bản cho giọngtrưởng:
    -Đô trưởng: C—Em—Am—Dm—F—G7—C
    -Mi trưởng: E—G#m—C#m—F#m—A—B7—E
    -Fa trưởng: F—Am—Dm—Gm—Bb—C7—F
    -Sol trưởng: G—Bm—Em—Am—C—D7—G
    Hợp âm vòng cơ bản cho giọng thứ:
    - La thứ: Am—Dm—G—C—F—E7—Am
    - Rê thứ: Dm—Gm—C—F—Bb—A7—Dm
    - Đô thứ: Cm—Fm—Bb—Eb—Ab—G7—Cm
    - Si thứ: Bm—Em—A—D—G—F#7—Bm
    - Fa# thứ: F#m—Bm—E—A—D—C#7—F#m
    Còn các giọng còn lại pác ngoctinh tự dịch ra nhé,chúc pác thành công nghen ^^

• Thành viên
    • [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image002.gif[/IMG]
    • 21 bài viết

• Nơi sốngương Môn Thương Kỵ

Gửi lúc 10 Oct 2009 - 12:04 AM
    Dưới sự ủy nhiệm của anh sơn hôm nay mình xin được đóng gópchút về những vòng gam cơ bản dùng trong đệm hát
    CÁC HỢP ÂM TRƯỞNG:

C_Dm_Em_F_G7_Am
    D_Em_F#m_G_A7_Bm
    E_F#m_G#m_A_B7_C#m
    F_Gm_Am_Bb_C7_Dm
    G_Am_Bm_C_D7_Em
    A_Bm_C#m_D_E7_F#m
    B_C#m_D#m_E_F#m_G#m

----------
    CÁC HỢP ÂM PHỤ:

Cm_Eb_Fm_G7_Ab_Bb
    Dm_F_Gm_A7_Bb_C
    Em_G_Am_B7_C_D
    Fm_Ab_Bbm_C7_Db_E
    Gm_Bb_Cm_D7_Eb_F
    Am_C_Dm_E7_F_G
    Bm_D_Em_F#7_G_A

Nếu các bạn đã biết cách xác định tone(hợp âm) chính của một bài hátthì chỉ cần ghép các hợp âm kéo theo của nó mà mình đã ghi ở trên. Còn nếu cácbạn chưa biết cách xác định hợp âm chính thì mình sẽ chỉ cách rất đơn giản:
    Bạn hãy lấy nốt kết thúc của bài hát, xem thử nốt kết bài là nốt gì:đô, rê, mi, fa.... rồi lấy nốt đó làm tone(hợp âm) chính.
    Ví dụ:
    Bài "Nhánh Lan Rừng", nốt kết thúc bài là nốt "rê"thì ta sẽ lấy tone "rê" làm hợp âm chính.Còn nếu bạn muốn xem nóthuộc loại tone trưởng hay tone thứ thì đối với một người chưa học qua lýthuyết,chúng ta phải biết lắng nghe. Cách đơn giản nhất để xác định:
    Với tone trưởng:lời bài hát trong trẻo, bay bổng, nghe thánh thót, réorắt vui tai
    Với tone thứ: nghe êm tai, trầm, nhẹ nhàng hơn tone trưởng

Góp ý với bạn đôi chút.

Thứ nhất là thuật ngữ chưa chính xác. Không có hợp âm chính của một bài hát.Cái bạn định nói là giọng của bài hát (Key). Mỗi giọng sẽ tương ứng với mộtvòng hòa thanh cho giọng đó. Ví dụ giọng C major thì chord progression cho nólà C, Dm, Em, F, G, Am, Bm7.

Thứ hai là để xác định giọng thì chỉ nhìn vào nốt cuối cùng sẽ rất dễ xác địnhsai. Một số bài hát không kết thúc ở nốt tương ứng với giọng, gọi là không vềgiọng chủ, mục đích để tạo kịch tính, chông chênh hoặc căng thẳng trong âm sắcđể thực hiện ý đồ nhạc sĩ. Thêm nữa, trong một ca khúc thì chuyện đổi giọng làkhông hiếm, và nếu nhìn nốt cuối cùng thì cũng chỉ xác định được giọng củasequence cuối cùng. Lại thêm nữa, màu sắc vui buồn của bài hát không chỉ phụthuộc vào giai điệu (thể hiện qua giọng) mà còn phụ thuộc vào tiết điệu.

Cách xác định giọng cơ bản nhất là nhìn vào hóa biểu của bản nhạc. Ứng với mỗisố lượng dấu hóa (thăng - giáng) F C G D A E B tương ứng với một giọng trưởngvà một giọng thứ

Hóa biểu Thăng:

0 : C hoặc Am
    F: G hoặc Em
    F-C: D hoặc Bm
    F-C-G: A hoặc F#m
    F-C-G-D: F hoặc C#m
    F-C-G-D-A: B hoặc G#m
    F-C-G-D-A-E: F# hoặc D#m
    F-C-G-D-A-E-B: C# hoặc A#m

Hóa biểu giáng:

0: C hoặc Am
    B: F hoặc Dm
    B-E: Bb hoặc Gm
    B-E-A: Eb hoặc Cm
    B-E-A-D: Ab hoặc Fm
    B-E-A-D-G: Dm hoặc Bbm
    B-E-A-D-G-C: Gb hoặc Ebm
    B-E-A-D-G-C-F: Cb hoặc Abm

Từ hóa biểu, nếu đọc trong bản nhạc có đoạn có dấu bình thì tức là đến đoạnnhạc đó bản nhạc đã đổi giọng, lúc đấy lại phải xác định lại giọng và vòng hòathanh. Sau khi xác định xong mấy thứ này thì mới nhìn nốt cuối hoặc tiến trìnhcủa bài hát để xác định xem giọng là trưởng hay thứ

I/ Các Bậc trong mỗi Gam :
    Hãy nhớ mỗi Gam đều có 7 nốt nhạc ,nốt đầu tiên luôn là nốt cùng tên với tênGam
    vd Gam Re trưởng/thứ : RE Mi Fa Sol La SI Do (ở đây mình chưa cho thăng giángvào vì mục đích chỉ muốn minh họa 7 nốt trong gam)
    bạn thậm chí ko cần quan tâm chuyện trưởng hay thứ, nhưng hễ là gam Re thì nóphải bắt đầu từ nốt Re

7 nốt trong Gam thay vì gọi tên nốt ,họ gọi chúng là các bậc . Vậy mỗi gam sẽcó 7 bậc ,nốt đầu tiên (chủ âm - cùng tên với tên Gam) sẽ là bậc I
    như ở vd trên Re sẽ là Bậc I ,Mi (bậc II) , Fa (bậc III) ,SOl (bậc IV) ,La(bậcV) ,Si (bậc VI) và Do là Bậc VII

Còn đây là vd cho Gam Đo trưởng:
    [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image003.jpg[/IMG]
    Đô là nốt đầu tiên của Gam ,vì vậy nó là bậc I ..và dù sang các nốt Do ởquãng 8 khác, tên bậc là ko thay đổi

II/Cách thành lập hợp âm từ các bậc:
    Trước hết các bạn nên biết hợp âm vốn đc hiểu cơ bản như những nốt nhạc vanglên cùng 1 lúc (đánh cùng lúc)
    nhưng âm thanh vang lên đó gồm những nốt nào?? ..nếu đó là những nốt lung tungko có quy tắc ,chỉ như bạn vô tình đặt tay lên phím đàn thì họ gọi là Chồng Âm
    Âm thanh vang lên này chỉ đc gọi là một Hợp Âm khi nó gồm ít nhất 3 nốt ,vànhững nốt đó cách nhau theo quy tắc quãng 3:
    như Đo - Mi là quãng 3 ,Re tới Fa , Fa tới La ...Sol tới Si (khoảng cáchgiữa 2 nốt ngay sát nhau thì đc gọi là quãng 2 - ko quan trọng chúng là baocung)

Và cách thành lập hợp âm đơn giản nhất là từ các bậc trong mỗi Gam, bạn hãy chồnglên trên chúng 2 nốt nữa ,mỗi nốt cách nhau 1 quãng 3 (theo hướng đi lên)
    Gam Đô TRưởng:
    Bậc I : Đô ---(chồng thêm Mi và Sol)---> Đo Mi Sol [hợp âm thứ nhất]
    Bậc II : Re ---(chồng thêm Fa và La)---> Re Fa La [hợp âm thứ hai]
    Bậc III: Mi ---(chồng thêm Sol và Si)---> Mi Sol Si [hợp âm thứ ba]
    Bậc IV: Fa ---(chồng thêm La và Do)---> Fa La Do [hợp âm thứ tư]
    Bậc V: Sol ---(chồng thêm Si và Re)---> Sol Si Re [hợp âm thứ năm]
    Bậc VI: La ---(chồng thêm Do và Mi)---> La Do Mi [hợp âm thứ sáu]
    Bậc VII: Si ---(chồng thêm Re và Fa)---> Si Re Fa [hợp âm thứ bảy]

Lưu ý :Khi bạn đánh những hợp âm này lên ,chỉ cần đánh sao cho có đủ 3nốt thuộc hợp âm vang lên ,còn chuyện thứ tự sắp xếp các nốt đó thế nào( nhưnốt nào thấp nốt nào cao ,nốt nào ở giữa) ,hay các nốt có cần thuộc cùng 1quãng 8 ko , hay nốt đó sẽ ở quãng8 nào là hoàn toàn ko quan trọng ..
    bạn đánh sao cho đủ số nốt của hợp âm là sẽ ra hợp âm đó

Đến đây nếu tinh ý bạn sẽ đặt ra câu hỏi ,vậy chẳng nhẽ chỉ có 7 hợp âm trênthôi ? vì gam nào mà chẳng có 7 nốt nhạc kia, chỉ khác là bậc I của chúng bắtđầu từ những nốt khác nhau
    Mấu chốt chính là ở đây, vì các Gam khác nhau sẽ có dấu hóa khác nhau, chúnglàm 7 nốt nhạc trong chúng đc thăng hoặc giáng theo quy tắc của điệu thức (hãyđọc lại topic về Điệu thức nếu bạn chưa hiểu về vấn đề này)

Do đó tuy cùng đc xây dựng từ nốt gốc là Do và theo quy tắc quãng 3 đi lên,nhưng ta sẽ có rất nhiều trường hợp như:
    Do Mi Sol (xuất hiện trong Gam đô trưởng - hoặc La thứ)
    Do Mib Sol (Gam đô thứ hoặc Mi giáng trưởng)
    Do Mib Solb (Gam Re giáng trưởng hoặc Si giáng thứ)
    Do Mi Sol# (Gam La thứ hòa thanh)
    Để biết vì sao tôi có thể đọc ra đc các hợp âm xây dựng từ nốt Do trong các Gamtrên ,bạn hay xét dấu hóa của các Gam nói trên

Chú ý:
    Đọc đến đây ta có thể rút ra quy tắc chính xác để thành lập hợp âm cho 7 bậctrong mỗi Gam ,
    đầu tiên là xếp thêm 2 nốt (theo quy tắc quãng 3 đi lên) cho từng nốt nhạc ứngvới từng bậc của Gam ,rồi thêm vào tất cả các hợp âm đó các dấu thăng hoặcgiáng cho những nốt cần thiết - theo dấu hóa của Gam đang làm

Và từ đây bí quyết để suy ra 1 hợp âm bất kì gồm những nốt gì là rất đơn giản,bạn ko cần có người phải nói cho bạn hợp âm E là [Mi Sol# Si] ,mà hãy nghĩ đếnchuyện đã là hợp âm xây dựng từ Mi - thì nó phải là Mi Sol Si trước ,sau đónghĩ đến Gam Mi trưởng có những dấu hóa gì ,điều đó sẽ giúp bạn suy ra hợp âmvà nhớ chúng lâu hơn

Sau đây các bạn ko cần đoán xem có bao trường hợp có thể xảy ra khi thêmthăng hoặc giáng cho nốt nhạc trong hợp âm ..mà chúng ta hãy đi vào cụ thể

III/Các loại hợp âm hay dùng:

Do sự thăng giáng của các nốt nhạc theo từng Gam ,mà chúng ta sẽ có nhiều loạihợp âm sau:
    - Hợp âm trưởng
    - Hợp âm thứ
    - Hợp âm tăng
    - Hợp âm giảm
    - Hợp âm treo

Bên cạnh đó chúng ta còn có các loại hợp âm6 và hợp âm 7

Để hiểu đc chính xác phần này ,bạn cần có khái niệm về các Cung .
    (như từ Do tới RE là 1 cung, Mi tới Fa là nửa cung, và Mi tới Fa# sẽ là 1cung )

1. Nếu thực sự chưa nắm vững về cách tính Cung thì bạn có thể bỏ qua luônvấn đề sắp nói ,và chỉ cần nhớ những kí hiệu sau:
    C là Do ,D là Re , E là Mi , F là Fa ,G là Sol ,A là La , và B là Si

- hợp âm trưởng người ta sẽ chỉ viết HOA các kí hiệu này
    - hợp âm thứ, họ viết thêm chữ "m" ngay sau đó ...vd Cm (hợp âm đôthứ)
    - hợp âm tăng (rất ít dùng) ,họ viết thêm chữ "aug" đằng sau ,vd Caug
    - hợp âm giảm ,viết thêm chữ "dim" ...như Cdim

còn hợp âm treo ,họ gọi nó là "sus" ...đây là một hợp âm đặc biệt ,nóvốn ko theo quy tắc quãng 3 chúng ta xét ở trên .
    3 nốt của hợp âm vì đc xếp theo quãng 3 đi lên ,nên họ gọi nốt gốc là âm 1 ,nốtgiữa là âm 3 ,và nốt trên cùng là âm 5
    vd hợp âm C : Do(âm1)- Mi (âm3)- Sol (âm5)
    thì hợp âm Sus là hợp âm bỏ âm 3 đi ,thay vào đó họ lấy âm 2 hoặc âm 4 ...cụthể trường hợp trên âm 2 sẽ là Re ,âm 4 là Fa
    --> ta sẽ có 2 hợp âm Sus là Csus2: Do RE Sol , và Csus4 : Do Fa Sol
    sus4 là thông dụng hơn, vì vậy nếu gặp một bản nhạc mà họ chỉ viết Csus ,thìbạn tự hiểu đó là Csus4

Tôi cũng nói qua cho bạn hợp âm 6 và hợp âm7 là 2 hợp âm gồm 4 nốt, từ 3 nốtchính của một hợp âm ta lấy thêm nốt thuộc âm6(phải cách âm 5 của hợp âm đúng 1cung) thì gọi là hợp âm6 ,lấy thêm nốt âm7 thì gọi là hợp âm 7

Đó là tất cả những gì bạn nên nhớ !

2. Còn sau đây là phần dành cho những ai biết tính Cung ,chúng ta bắt đầu mổxẻ về cấu tạo các hợp âm [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image004.gif[/IMG]
    Hợp âm 3 nốt là hợp âm cơ bản và đc dùng nhiều nhất trong âm nhạc ,để tạo ramột hợp âm 3 nốt như trên ,ngoài chuyện các nốt cách nhau một quãng 3 đi lên(tính từ nốt gốc ở dưới cùng) còn phải dựa theo các quy tắc về Cung - nếu bạnmuốn thành lập ra các loại hợp âm trưởng thứ tăng giảm ở trên

Đây là một hợp âm thành lập từ nốt Do ,tôi có thể nói cho bạn trước - đây làmột hợp âm trưởng:
    [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image006.jpg[/IMG]
    hãy xét cấu tạo của nó,
    âm1 tới âm3 là 2 cung (Do cách Re 1cung ,Re cách Mi 1 cung --> Do cách Mi =2 cung)
    âm 3 tới âm 5 là 1,5 cung (Mi cách Fa 0,5 cung ,và Fa cách SOl 1 cung)

[IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image004.gif[/IMG]Thế nhưng nếu giờ tôi thêm thăng giáng chocác nốt âm 3 hoặc âm5 ở trên ,nó sẽ tạo ra những khoảng cách cung khác nhaugiữa các âm, và từ đó hình thành các hợp âm khác như hợp âm thứ, tăng, giảm...
    cụ thể ta có quy tắc sau:
    [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image007.jpg[/IMG]
    dựa vào công thức trên ta có thể lần mò để tính ra các hợp âm từ một nốt bấtkì ,chỉ cần chồng thêm 2 nốt theo quy tắc quãng 3 đi lên và thêm thăng giángcho chúng dựa trên công thức Cung, ta sẽ ra mọi hợp âm mà ta muốn ...và nó cũngcho bạn hiểu tại sao một hợp âm lại đc gọi là trưởng /thứ/tăng /giảm

Để tìm một hợp âm 6, bạn hãy thành lập một hợp âm 3 trước ,sau đó từ lấy thêmmột nốt âm 6(nốt kế tiếp tính từ âm 5) ...và hãy nhớ âm 6 này phải cách âm5 đitrước đúng 1cung
    Để tìm hợp âm7 ,cũng thành lập hợp âm 3 trước ,sau đó thêm một nốt thứ 7(âm 7)..

Bản thân 2 loại hợp âm 6 và 7 này cũng có nhiều loại với tên gọi khá rắc rối -nếu ta cứ cố dịch nó ra tiếng Việt ,vd như một hợp âm 7 hình thành từ nốt gốclà Do có thể có các loại :C7 ,CM7 ,Cm7 ,CmM7 ,Cdim7 .v.v...mà tôi nghĩ ko nênliệt kê hết vào ..vì chúng vốn vượt ra ngoài cái khái niệm "cơ bản"mà topic đề ra ,có một số hợp âm7 như CM7 gần như bạn sẽ ko bao giờ gặp ,trừkhi bạn có ý định chơi nhạc Jazz trong tương lai.

Bạn hãy nắm thật vững các hợp âm 3 trước ,sau đó tìm hiểu và nghiên cứu thêm 2loại hợp âm6 và 7

3.Những quy tắc đơn giản giúp bạn lần nhanh hợp âm3:
    (qua việc tìm hiểu cấu tạo Cung của các hợp âm ta dễ ràng rút ra...)

Quy tắc 1: một hợp âm trưởng có thể biến thành hợp âm thứ , đơn giảnbằng cách hạ âm 3 của nó xuống nửa cung
    C (Do - Mi - Sol) ---> Cm (Do - Mib - Sol)
    Quy tắc 2: một hợp âm trưởng sẽ biến thành hợp âm tăng cùng tên ,khi bạnnâng âm 5 nó lên nửa cung
    Quy tắc 3: một hợp âm thứ sẽ biến thành hợp âm giảm cùng tên, khi bạn hạâm 5 nó xuống nửa cung

4.Một ví dụ phân tích các hợp âm trong Gam Do Trưởng:
    có quá nhiều Gam ,vì vậy khuôn khổ bài viết ko thể liệt kê hết các hợp âmcho mỗi loại Gam đc ..tôi sẽ phân tích trước một giọng Do Trưởng ,còn lại làcông việc của các bạn ham học [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image008.gif[/IMG]

- Gam Do TRưởng:
    [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image003.jpg[/IMG]

- Nó ko có dấu hóa gì hết ,vì vậy các hợp âm của nó khá dễ nhớ:
    [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image009.jpg[/IMG]khi chạy tới nốt Do cao ,đó vẫn là hợp âmBậc I ,chỉ khác nó ở quãng 8 khác

- Hãy thử phân tích khoảng cách Cung giữa các âm của các hợp âm trên (từ bậc Itới bậc VII) sau đó nhìn vào bảng công thức phần 2
    Bạn sẽ thấy :
    Hợp âm xây dựng từ nốt Do (bậc I) là hợp âm trưởng ...lần lượt bậc II là hợp âmthứ, III là thứ ,IV là trưởng ,V là trưởng, VI là thứ ..và hợp âm bậc VII làgiảm
    ---> ta có thể hệ thống lại: Các hợp âm của Gam Do Trưởng sẽ là :
    [IMG]file:///C:/DOCUME~1/ADMINI~1/LOCALS~1/Temp/msohtml1/03/clip_image010.jpg[/IMG]

IV/ Sự hòa hợp giữa các hợp âm - Các vòng hợpâm thông dụng:

Trong quá trình chơi hợp âm ,chắc hẳn bạn sẽ nhận ra khi ta di chuyển qua lạigiữa các hợp âm sẽ tạo ra những âm hưởng khác nhau ..có cái nghe hay và tạo rasự liền mạch trong giai điệu ,nhưng cũng có những cái nghe nghịch tai đường độtvà vô nghĩa...

Một trong những lý do chính là ở cách bạn chọn hợp âm để nối tiếp ,..
    Vậy làm sao để chọn lựa ra những hợp âm thực sự thích hợp cho bài hát mà bạn sẽchơi cũng như thứ tự chơi của chúng ,một điều quan trọng là hãy dựa vào cảmnhận của riêng bạn

Nhưng sự sáng tạo nào cũng phải đi từ những bước cơ bản nhất ..và đây là nhữngvòng bạn nên thử qua khi bước đầu làm quen với khái niệm chuyển hợp âm
    Hãy chọn một Gam bất kì (nên bắt đầu từ Đô Trưởng hoặc La Thứ vì chúng ko cóthăng giáng) ,xây dựng các hợp âm từ 7 bậc của Gam (7 hợp âm từ bậc I -->VII)
    và chơi thử các vòng hòa âm sau:
    I - V - I
    I - IV - V - I
    I - II - V - I
    I - VI - IV - V - I

(hãy cố gắng làm quen với các vòng hòa âm viết theo Bậc như trên - điều đósẽ giảm thiểu số bộ nhớ mà bạn dành cho việc học chúng ...thật phí phạm khi bạnphải nhớ 2 vòng hòa âm như C - G - C ,D - A - D ..trong khi bạn biết chúng đềulà vòng I - V - I ,chỉ khác là một cái thuộc gam Đô trưởng ,còn một cái là gamRe trưởng )

4.   #33
    Keyboardist mới manhtcn19's Avatar
    Đang ở
    Thai binh
    Thanks
    115

mình hay sử dụng vòng này trong những bài giọng thứ buồn: Am _ E/G# _ Em/G _ D/F# _ Dm/F _ Am/E _ D#dim _ E7

ngoài ra cũng có vòng này (tone C) : Dm9 _ Fm _ Em7 _ A9

còn bài hát tôi mới sáng tác thì áp dụng vòng này (tone C) : F9 _ Em7 _ Dm7 _ C _ Fm _ Gsus

hoặc là torng bài của yiruma có vòng rất hay: C _ Fm _ Am _ Dm _ Gm/Bb _ A7 _ Gsus

Vài vòng hòa âm gửi đến các bạn, mới dầu tập nghe hơi chói tay, nhưng nếu tập duoc thì nghe rất phê, nếu có thời gian mình sẽ làm 1 clip để minh họa cho những vòng hòa âm trên.

Thân
    Chuẩn Men

5.   #34
    Keyboardist mới coquendenho999's Avatar
    Đang ở
    336ấp tân an tân bình châu thành đồng tháp
    Thanks
    10

khoan cho em hỏi tí! trong đàn organ thì có hợp âm nào cao nhất không???? nếu không có giọng cao nhất thì tại sao bài này phải chọn Am bài kia Cm?????

6.   #35
    Keyboardist Kim Cương KENNYS-VU's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    1.002

Giời ơi đi đánh đàn dĩ nhiên là phải biết hơp âm vòng là như thế nào rồi các bác ạ.

7.   #36
    Keyboardist mới coquendenho999's Avatar
    Đang ở
    336ấp tân an tân bình châu thành đồng tháp
    Thanks
    10

Mặc định cảm âm

Cho em hỏi tí về cảm âm đi!! nếu nó là giọng Am thì nốt đầu tiên mình chạm vào đàn là mi phài không???? còn C là đô??? G là rê hả anh???? chia sẽ cho em ít kinh nghiêm đi

- - - Updated - - -

Trích dẫn Gửi bởi KENNYS-VU Xem bài viết
    Giời ơi đi đánh đàn dĩ nhiên là phải biết hơp âm vòng là như thế nào rồi các bác ạ.
    Em chưa biết!! với em đâu có đi đánh đàn

8.   #37
    Keyboardist Đồng thaicuong1212's Avatar
    Đang ở
    Ap 3, Thanh Phu Dong, Giong Trom, Ben Tre
    Thanks
    43

Anh chị em nào có intro bài Đam mê của như huỳnh cho mình xin S700 cảm ơn nhiều

9.   #38
    Keyboardist Đồng tanhiephtml's Avatar
    Đang ở
    tp can tho
    Thanks
    207

SƯ Phụ. hay quá. tks

10.   #39
    Keyboardist Đồng haxuanyen's Avatar
    Đang ở
    truong chinh-tan phu
    Thanks
    99

Trích dẫn Gửi bởi zphucproz Xem bài viết
    Vòng hoa âm này dành để theo những tên " Phiêu linh" như kèn, guita...
    Tên thường gọi theo bậc là: II-V-I cụ thể là: IIm7- V7b9- IM7
    Zí dụ: Dm7 - G7b9 - CM7
    Tụi phiêu linh nó chạy cỡ nào cũng không thoát khỏi vòng đơn giãn đó đâu, nếu tên nào chạy bậy thì cho nó đi thẳng luôn.
    À quên nếu là giọng thứ thì: IIm7b5- V7b9- Im7
    Zí dụ: Bm7b5 - E7b9 - Am7
    Tui rất thích những chia sẽ của các bạn. Khi nào rảnh tui gửi thêm một số vòng khác. Chúc các bạn thành công.
    Trần Hoàng Phúc- Quảng Điền -Thừa Thiên Huế
    E7b9 gồm những nốt gì vậy?
    Ai biết chỉ dùm😃

11.   #40
    Keyboardist mới Kim Du Dương's Avatar
    Đang ở
    Ân Thi - Hưng Yên
    Thanks
    39

Hợp âm E7b9: Mi - Son# - Si - Rê - Pha

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Có bác nào trong VKB làm được thế này ko !!!
    Bởi khai_keyboard_95 trong diễn đàn Chuyện trò linh tinh
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 17-04-2012, 06:46 PM
  2. Đợi em trong mơ
    Bởi tuanorgan trong diễn đàn Ca khúc bạn hát
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 18-02-2012, 01:55 PM
  3. nhờ anh em trong DĐ và các pác pro giúp
    Bởi khong_dau_hp trong diễn đàn Style - Tiết tấu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-11-2010, 09:50 AM