Ads: 0122 851 8511
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Hợp âm nâng cao. Khó

1.   #1
    Đang ở
    Vietkeyboard.Net
    Thanks
    72

Mặc định Hợp âm nâng cao. Khó

Tài liệu này tớ copy được trên mạng. Đọc thấy cũng hơi khó hiểu. Các bác cho y kiến về cách sử dụng mấy cái hợp âm mở rộng nhé.Dưới đây là 1 bảng tóm tắt cấu tạo hợp âm :Mình lấy ví dụ về Tone Đô , các tone khác các bạn tự suy ra nhé3 nốt chủ đạo quan trọng nhất cần phải nhớ là nốt bậc 1, 3 và 5 , khoảng cách giữa chúng là 2 và 1,5 cungHợp âm cấu tạo bởi 3 nốtC : C E GThay đổi tại nốt bậc 3 :Cm : C Eb G ( Bậc 3 trừ 1/2 cung )Csus2 : C D G ( Bậc 3 trừ 1 cung )Csus4 : C F G ( Bậc 3 cộng 1/2 cung )Cdim : C Eb Gb ( giảm 1/2 cung ở bậc 3 và 5 )Cdim có 1 cách viết khác là Co ( chữ o nhỏ ở phía trên nhá )Cdim còn có tên là Cm5- ,do bậc 3 giảm 1/2 cung -->Cm , bậc 5 giảm 1/2 cung -->5-Thay đổi tại nốt bậc 5 :C5- ( hay Cb5 ) : C E Gb ( bậc 5 giảm 1/2 cung )C5 ( hay CAug , Csus) : C E G#C5 : C G ( Hợp âm này cấu tạo bởi 2 nốt C và G )Một số hợp âm khuyết 1 bậc nào đó , thường có chữ"no3","no5".....tức là ko có nốt bậc 3 hoặc 5 ...trong cấu tạo của hợp âm đó.Ví dụ :Hợp âm C5 hay còn gọi là C(no3) : khuyết bậc 3 ( nốt E )Hợp âm cấu tạo bởi 4 nốtLà"Hợp âm cấu tạo bởi 3 nốt" thêm 1 nốt nữaC6 ( hay Cadd6 ): C E G A ( Hợp âm này cộng thêm cộng thêm 1 nốt bậc 6 )C7 : C E G Bb ( Nốt bậc 7 cách C 1quãg 2T )CMajor7 : C E G B ( cộng thêm nốt bậc 7 cách C 1quãg 2t )Cdim7 : C Eb Gb Bbb ( Cấu tạo là Cdim Nốt bậc 7 giảm 2 nửa cung , có thể viết lại là Cdim7 : C Eb Gb A )Chú ý :-Rất dễ nhầm lẫn giữa C7 và CMajor7-Cdim khác Cdim7 nha các bạn-Cm7b5 khác Cdim7 : Cấu tạo Cm7b5 là C Eb Gb Bb , còn Cdim7 là C Eb Gb BbbC : C E G C ( thêm 1 nốt C bậc 8 ) ( Cái này vẫn đc gọi là hợp âm C )Cadd9 : C E G D ( thêm 1 nốt bậc 9 )Cadd9- : C E G Db ( thêm 1 nốt bậc 9 giảm 1/2 cung )Cadd9 : C E G D# ( thêm 1 nốt bậc 9 tăng 1/2 cung )Cadd11 , Cadd13 ...tương tự nhéNhiều cái hợp âm trông thì dài loằng ngoằng nhưng nếu phân tích ra thì rất đơn giản , lấy ví dụ như hợp âm Cb5add6 : C E Gb A ( bậc 5 giảm 1/2 cung và add thêm 1 nốt bậc 6 ).Các bạn thử lấy ví dụ khác xemHợp âm cấu tạo bởi 5 nốtLà"Hợp âm cấu tạo bởi 4 nốt" thêm 1 nốt nữaC9 : C E G Bb D ( Cấu tạo là C7 nốt bậc 9 )Cm9 : C Eb G Bb D ( Cấu tạo là Cm7 nốt bậc 9 )CMajor9 : C E G B D ( Cấu tạo là CMajor7 nốt bậc 9 )C9- : C E G Bb Db ( Cấu tạo là C7 nốt bậc 9 giảm 1/2 cung )C9 : C E G Bb Db ( Cấu tạo là C7 nốt bậc 9 tăng 1/2 cung )Chú ý :Từ hợp âm 5 nốt trở đi thì :Cadd9 khác C9Cadd11 khác C11Cadd13 khác C13C8 , C10 , C12 đều được gọi là CVì 3 nốt bậc 8 ( nốt C ) , bậc 10 ( nốt E) và bậc 12 ( nốt G ) đều nằm trong 3 nốt chủ đạo ( C, E ,G )Hợp âm cấu tạo bởi 6 nốtLà"Hợp âm cấu tạo bởi 5 nốt" thêm 1 nốt nữaC11 : C E G Bb D F ( Cấu tạo là C9 nốt bậc 11 )Cm11 : C Eb G Bb D F ( Cấu tạo là Cm9 nốt bậc 11 )Hợp âm cấu tạo bởi 7 nốtLà"Hợp âm cấu tạo bởi 6 nốt" thêm 1 nốt nữaC13 : C E G Bb D F A ( Cấu tạo là C11 nốt bậc 13 )Cm13 : C Eb G Bb D F A ( Cấu tạo là Cm11 nốt bậc 13
    Cuộc sống là những cuộc gặp gỡ. .
    Vietkeyboard.Net là 1 cuộc gặp gỡ lớn !

2.   #2
    Keyboardist Đồng Vũ Đại Chí's Avatar
    Đang ở
    Gò Vấp - HCM
    Thanks
    17

Mình đi đánh ''xô'', lúc trước học hành chẳng vào đâu cần gì đến cao cấp thế. Đơn giản là: Chủ âm --> đảo or lướt --> trung âm --> áp âm --> thượng áp âm --> chủ âm. Cao thủ thì mới đánh thêm các hợp âm 'dim' nghe đã ác lắm rồi. Nắm chắc hoà thanh, tay phải dẻo và ngọt là bạn lấy số được. Ko phải cao siêu thế đâu.

3.   #3
    Keyboardist Vàng bui.tuan's Avatar
    Đang ở
    Long Thành - Đồng Nai
    Thanks
    823

Theo kinh nghiệp và sự học tập của bản thân đưa ra. Hợp âm nâng cao thì có chứ khó thì không. Nếu anh em đã dùng qua, tập qua tất nhiên là dễ rồi còn phần nâng cao thì thường nằm trong phần tăng hoặc giảm hợp âm lót của những bài có nhiều dấu hóa, anh em sẽ cảm thấy lủng củng không biết đánh như thế nào. Nhưng tập vài lần là đánh được ngay.
    ---------------------------------------------------------------
    "...Không ngừng tìm tòi học hỏi..."

4.   #4
    Keyboardist Bạc lam04dt's Avatar
    Đang ở
    Thuận An - Bình Dương
    Thanks
    1.442

Học org... kiểu mì ăn liền mà ngâm cứu thêm mấy món này coi bộ hơi lâu... !!!
    Dù sao cũng cảm ơn ACE về chủ đề này.

5.   #5
    Keyboardist Đồng accolade's Avatar
    Đang ở
    HT
    Thanks
    24

Cho mình hỏi là đánh organ vì nó tự động đệm theo hợp âm muốn đánh hợp âm G/B (thứ tự mình ấn là B D G) thì nó cứ lên G trưởng là sao. Làm thế nào để nó chơi G/B?

6.   #6
    Keyboardist Đồng jcoia's Avatar
    Đang ở
    cao lo
    Thanks
    69

Trích dẫn Gửi bởi accolade Xem bài viết
    Cho mình hỏi là đánh organ vì nó tự động đệm theo hợp âm muốn đánh hợp âm G/B (thứ tự mình ấn là B D G) thì nó cứ lên G trưởng là sao. Làm thế nào để nó chơi G/B?
    A/B là gam G bass B bạn ạ, bạn bấm gam G THÊM NỐT b NHÉ

7.   #7
    Đang ở
    HT
    Thanks
    24

G/B là G bass B nhưng mà ấn đảo mấy nó cũng ra G trưởng. Làm sao để đảo bass được bạn. Thêm nốt b là sao?

8.   #8
    Keyboardist Bạc Thiên_Keyboard's Avatar
    Đang ở
    Thế Giới Âm Nhạc
    Thanks
    620

G/B là G bass B nhưng mà ấn đảo mấy nó cũng ra G trưởng. Làm sao để đảo bass được bạn. Thêm nốt b là sao?
    Cái này là để bạn áp dụng đánh trên piano, còn nếu bạn muốn đánh organ nó ra hợp âm mà bass đảo như vậy thì bạn phải vào đàn cài lại phần hợp âm của styes nhé...

9.   #9
    Đang ở
    HT
    Thanks
    24

Trích dẫn Gửi bởi Thiên_Keyboard Xem bài viết
    Cái này là để bạn áp dụng đánh trên piano, còn nếu bạn muốn đánh organ nó ra hợp âm mà bass đảo như vậy thì bạn phải vào đàn cài lại phần hợp âm của styes nhé...
    Cài lại như thế nào bạn ơi

10.   #10
    Keyboardist Bạc Thiên_Keyboard's Avatar
    Đang ở
    Thế Giới Âm Nhạc
    Thanks
    620

Cài lại như thế nào bạn ơi
    Bạn xài đàn gì?

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối