Ads: 0122 851 8511
Trang 1 của 5 1 2 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

Chủ đề: Kỹ thuật luyện ngón Piano căn bản

1.   #1
    Thanks
    16

Mặc định Kỹ thuật luyện ngón Piano căn bản

Hôm nay,với thiện chí và yêu cầu của nhiều bạn bè,mình quyết định chia sẻ các bài tập tài liệu luyện ngón quý hiếm với mong muốn giúp đỡ anh em nâng cao kĩ thuật chay ngón tay được dễ dàng hơn!

cách tập như sau:
    Ô nhịp đầu tiên bạn hãy dằn hết tất cả 5 ngón tay của mình xuống phím đàn, nhưng phải nhớ là ngón tay của bạn phải đều,không khụy ngón và khung bàn tay vẫn phải có độ cong hình chữ â chứ không phải chữ ă.sau đó bạn vẫn giữ nguyên thế bấm đó (trong tư thế đang làm lún năm phím đàn), bạn từ từ nhấc ngón 1 lên và 4 ngón kia vẫn giữ nguyên, rồi lại đập ngón 1 xuống, 4 ngón kia vẫn phải giữ nguyên tư thế! cứ thế tập lần lượt cho từng ngón!
    Mục đích bài tập: giúp độc lập ngón tay và nâng cao kĩ thuật khi đánh đàn!khoẻ ngón tay!

P/S: hình chụp bằng điện thoại, hơi mờ, các bạn chịu khó xem nha
    Lần sửa cuối bởi Diatonic, ngày 11-06-2009 lúc 11:35 PM.
    Sóng Nhạc Hoàng Phúc.
    www.songnhachoangphuc.vn

2.   #2
    Keyboardist Bạc kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    666

Bạn hoangloc3110 share quyển luyện ngón của HANON cho anh em đi tài liệu đó mới là tuyệt vời mà tập hok biết chán, càng luyện càng say vì nó quá hay bạn ạ !!!

3.   #3
    Keyboardist Kim Cương VietKeyboard's Avatar
    Thanks
    1.618

Ngón 4 mình yếu quá, còn mỗi ngón đấy là cứ phải nhấc kèm cả ngón giữa, về phải tập cẩn thận cái này mới được, cảm ơn bạn hoangloc nhé. Mà bạn chỉnh lại ánh sáng chiếu vào quyển sách cho đủ là chụp ngon ấy mà.

4.   #4
    Keyboardist mới hoangloc3110's Avatar
    Thanks
    16

hihi!anh TheThuongNT thân mến!bài tập này lả bài tập đầu tiên trong cuốn sách luyện ngón của em!no giúp cho kĩ thuật tay của anh đạt đến trình độ khoẻ từng ngón một.và khi đánh đàn có thể khắc phục được các ngón yếu.ngoài ra anh còn có thể khắc phục dc tình trạng dính ngón mà nhiều người chơi đàn mắc phải tại vì ngón yếu không nhấc lên dứt khoát dc!cuốn sách này cao cấp hơn Hanon ở chỗ đó!Hanon là cuốn sách luyện tập cho kĩ thuật nhuần nhuyen,nhưng không chỉ các mẹo tập kĩ thuật!cho nên buộc phải có người hương dẫn,còn cuốn này thì khác,nó đào tạo mình theo chiều hướng phân tích kĩ thuật chứ k phải nhai kĩ thuật như Hanon,nếu biết cách kết hợp 2 cuốn luyện ngón này thì tuyệt vời!chà chà!luyện hết dc 2 cuốn trên chắc trùm quá!hhahah!
    Sóng Nhạc Hoàng Phúc.
    www.songnhachoangphuc.vn

5.   #5
    VietKeyboard Founder le_quang_buu's Avatar
    Đang ở
    Đại học Bách Khoa
    Thanks
    2.015

Chỉnh sáng lại một chút ^^!

-- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]

6.   #6
    Keyboardist Bạc kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    666

Với bài hướng dẫn của bạn Hoangloc thì tôi có cách tập riêng của tui thấy rất hiệu quả đó là vừa online vừa tập và cũng hok cần tới đàn, bằng cách chụp 5 ngón của 2 bàn tay xuống bàn để máy tính, rồi lần lượt nhấc từng ngón lên rồi lại bỗ nhẹ xuống, nhưng chủ yếu ngón 4 là chính vì là ngón yếu nhất, tập cũng khó chịu nhất, chán nhất nên theo tui vừa tập vừa online là cho có cảm giác đỡ chán, trừ những khi rê chuột hoặc viết bài còn lại là tiếp tục luyện và thời gian luyện ngón tỷ lệ thuận với thời gian oline nên tớ đã luyện và rất hiệu quả, tớ nói thật đấy hok có ý gì đâu nha, ko tin các bạn làm thử xem !
    Khi ngón tay đã khoẻ đều thì chuyển sang chạy note của Hanon và lúc ấy thì chắc chắn phải dùng đến đàn rồi ko thể tập theo kiểu kia được hì hì!
    Văn ôn võ luyện mà lúc nào chả luyện, nếu hok luyện là đánh xuống tay ngay đấy he he!
    Lần sửa cuối bởi kyorgan, ngày 14-06-2009 lúc 02:06 PM. Lý do: Trả lời sonson

7.   #7
    Keyboardist Vàng sonson's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    654

ke ke em thấy tầm tuổi như bác kỳ mà vẫn còn chịu ngồi tập ngón thì bà xã "oánh" chít, bái phục bái phục.....

8.   #8
    Keyboardist Đồng yeuamnhac.zip's Avatar
    Đang ở
    Thủ Đức, Spkt
    Thanks
    246

Các bác làm ơn hưỡng dẫn cách rã phổ piano dùm đi, Sao thấy 2.3 bè luôn, khíp quá

9.   #9
    Keyboardist mới domphucth's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    8

Trích dẫn Gửi bởi hoangloc3110 Xem bài viết
    Hôm nay,với thiện chí và yêu cầu của nhiều bạn bè,mình quyết định chia sẻ các bài tập tài liệu luyện ngón quý hiếm với mong muốn giúp đỡ anh em nâng cao kĩ thuật chay ngón tay được dễ dàng hơn!

cách tập như sau:
    Ô nhịp đầu tiên bạn hãy dằn hết tất cả 5 ngón tay của mình xuống phím đàn, nhưng phải nhớ là ngón tay của bạn phải đều,không khụy ngón và khung bàn tay vẫn phải có độ cong hình chữ â chứ không phải chữ ă.sau đó bạn vẫn giữ nguyên thế bấm đó (trong tư thế đang làm lún năm phím đàn), bạn từ từ nhấc ngón 1 lên và 4 ngón kia vẫn giữ nguyên, rồi lại đập ngón 1 xuống, 4 ngón kia vẫn phải giữ nguyên tư thế! cứ thế tập lần lượt cho từng ngón!
    Mục đích bài tập: giúp độc lập ngón tay và nâng cao kĩ thuật khi đánh đàn!khoẻ ngón tay!

P/S: hình chụp bằng điện thoại, hơi mờ, các bạn chịu khó xem nha
    Anh ơi cuốn sách của anh tên là gì, giúp em tìm mua đc không ạh. Thank anh nhìu

10.   #10
    Keyboardist Đồng doremihoian's Avatar
    Đang ở
    Trần Hưng Đạo TP. Hội An
    Thanks
    3.007

Luyện ngón Hanon:

Trang 1 của 5 1 2 ... CuốiCuối