Ads: 0122 851 8511
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 34

Chủ đề: Topic giúp anh em trao đổi các thắc mắc về kĩ thuật piano đệm lẫn classic!

1.   #1
    Thanks
    16

Mặc định Topic giúp anh em trao đổi các thắc mắc về kĩ thuật piano đệm lẫn classic!

Tuy trình độ của em không được cao cho lắm, tuy nhiên với 13 năm trong ngành nghề từ keyboard chuyển sang piano, mình nghĩ có lẽ cũng có thể giúp các bạn được ít nhiều những kĩ thuật mà mình biết với mục đích chia sẻ cùng các bạn về các loại kĩ thuật căn bản, các bạn cứ tự nhiên post các thắc mắc của các bạn nhé! nếu như mình biết thì mình chia sẻ, nếu như mình không biết thì mình sẽ kiếm tài liệu để chỉ dẫn các bạn hết mình! mong rằng các bạn ủng hộ nhé! mình viết văn không được hay cho lắm! mong các bạn thông cảm!hihi!
    Lần sửa cuối bởi HoangSon, ngày 11-07-2009 lúc 10:58 AM.
    Sóng Nhạc Hoàng Phúc.
    www.songnhachoangphuc.vn

2.   #21
    Keyboardist mới DoReMiFaSolLaSi's Avatar
    Thanks
    198

hehe thế thì bác luyện đánh piano tren organ là được chứ j khỏi cần luyện ngón nữa
    HÔM NAY SẼ LÀ NGÀY BẮT ĐẦU
    CHO PHẦN ĐỜI CÒN LẠI CỦA BẠN

3.   #22
    Keyboardist Đồng Clayderman's Avatar
    Đang ở
    TP. Hồ Chí Minh
    Thanks
    81

Mình trước cũng toàn chơi piano trên ỏgan, sau mới chuyển qua chơi pianọ May mà quen kịp, nếu không chắc chết. Giáo viên khen có ngón tay dài nên đàn cũng không khó lắm lúc đàn quãng 8.

4.   #23
    Keyboardist Đồng lazycattom's Avatar
    Đang ở
    Long Khánh - Đồng Nai
    Thanks
    615

Đệm Cao trào hay là một cách rất tốt để nâng cái hồn bản nhạc nên hết cỡ .Nhưng đàn piano khi chậm cũng có thể nâng cái cái thanh khiết của bản nhạc , nhất là thể loại pop ballad bằng Cách sử dụng quãng 5, nhất là ở thể đảo . Nếu các huynh có nghe nhạc của yanni thì sẽ thấy . Nhạc của ông ta thành công và như đổ anh sáng thiên thần vào bản nhạc bằng cách khai thác quãng 5 một cách tài tình .Ví dụ như bản One Man's Dream, Before i Go . Cat đàn hoài mà nghe mãi ko chán .
    Cat thấy nhạc của VN ta còn ít khai thác quãng 5 quá .nhất là phần đệm piano Các huynh chắc là đệm đàn rất giỏi .Nhưng hãy thử xem sao .
    ( Một chút góp ý có sai đừng cười Cat nha)

5.   #24
    Keyboardist Đồng key_chick's Avatar
    Đang ở
    TT Tiên Lãng - Hải Phòng
    Thanks
    189

Trích dẫn Gửi bởi lazycattom Xem bài viết
    Đệm Cao trào hay là một cách rất tốt để nâng cái hồn bản nhạc nên hết cỡ .Nhưng đàn piano khi chậm cũng có thể nâng cái cái thanh khiết của bản nhạc , nhất là thể loại pop ballad bằng Cách sử dụng quãng 5, nhất là ở thể đảo . Nếu các huynh có nghe nhạc của yanni thì sẽ thấy . Nhạc của ông ta thành công và như đổ anh sáng thiên thần vào bản nhạc bằng cách khai thác quãng 5 một cách tài tình .Ví dụ như bản One Man's Dream, Before i Go . Cat đàn hoài mà nghe mãi ko chán .
    Cat thấy nhạc của VN ta còn ít khai thác quãng 5 quá .nhất là phần đệm piano Các huynh chắc là đệm đàn rất giỏi .Nhưng hãy thử xem sao .
    ( Một chút góp ý có sai đừng cười Cat nha)
    Cụ thể hơn tí nữa đi bác, quãng 5 thế đảo là gì? Bác mở chủ đề về cách đệm piano đi cho đàn em học hỏi với, em tự học nên yếu cái món piano này lắm, ý của em tương tự ý của bác Tyros2 ấy, chỉ cần piano cho phần đệm hát thôi, ko mong đến độc tấu, cảm ơn bác nhiều
    Bao giờ mới OFF được khi mà trong nhà toàn SIM+DEF thế này?

6.   #25
    Keyboardist Đồng lazycattom's Avatar
    Đang ở
    Long Khánh - Đồng Nai
    Thanks
    615

ToPic thì chắc để sau đi ... vì còn nhìu người giỏi hơn Cat mờ .Nên để các Huynh ấy làm Cat vào thảo luận thôi .
    Quãng 5 đảo : ví dụ khi hợp âm ở thế trực là C + E + G ( C trưởng ) . thì C >>G là quãng 5 .Giờ thay vì ta bấm C+G thì ta lại bấm E+C ( vẫn là C trưởng)
    Tương tự : ví dụ như Gm = G+B(Giáng) +D thay vì bấm G +D ta đi bấm B(giáng) +D .DĨ nhiên là chỉ đàn 2 nốt trong 1 hợp âm bên tay phải thôi .
    Gm = G+B(giáng)+D : ta chỉ bấm B(giáng) +D ;C=C+E+G : ta chỉ bấm E+C thôi .....
    Hiểu quả sẽ khác hẳn .Nhưng không nên lạm dụng quá nghe sẽ quen tai ko có cảm giác tinh tế . và nên sử dụng thể đảo ở ốc ta (^J^) thứ 4 và 5 nghe sẽ rất tuyệt .Bác thử tìm nghe bản Almost A Wshisper của yanni sẽ hiểu liền ."seạrch trên Youtobe là thấy ngay .

Cat muốn nói ở đây là ta đảo làm sao trong quãng 5 của 1 hợp âm . ta đảo tới đảo lui 3 nốt chính của hợp âm sao cho ok chắc hơi khó hỉu .thôi để khi nào làm hẳn 1 bài chi tiết cho rõ hơn
    Lần sửa cuối bởi lazycattom, ngày 27-10-2009 lúc 05:08 PM.

7.   #26
    Keyboardist mới khanhhero's Avatar
    Thanks
    4

các bác có thể viết một bài đệm nào đó trên encore rồi post lên cho mọi người xem, chứ nói thế này khó nhằn lắm

8.   #27
    Keyboardist mới justinlouis's Avatar
    Đang ở
    3/16/16khu phố 6 phường Tân Thới Nhất Q12
    Thanks
    39

Vậy em hỏi thật nhá.. đệm đàn và độc tấu cái chi khó hơn vậy ??????

9.   #28
    Keyboardist mới justinlouis's Avatar
    Đang ở
    3/16/16khu phố 6 phường Tân Thới Nhất Q12
    Thanks
    39

Anh cứ nói thế đập đàn rồi lấy gì mà tập....

10.   #29
    Keyboardist mới hinhcddt46's Avatar
    Đang ở
    thai nguyen
    Thanks
    124

hic bây giơ em đã hiêu đệm cao trào cho một bài hát , cảm ơn các bác nhé.

11.   #30
    Keyboardist mới hinhcddt46's Avatar
    Đang ở
    thai nguyen
    Thanks
    124

có bác nào dang di bắt lợn thuê cho em biết cảm hứng khi đang bắt lợn thuê có tốt hơn lúc tập ơ nhà không ? vì ở chỗ có nhiều khán giả mà

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 CuốiCuối