Ads: 0122 851 8511
Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 71

Chủ đề: Các hợp âm và cách sử dụng

1.   #1
    Đang ở
    thu duc
    Thanks
    1.120

Mặc định Các hợp âm và cách sử dụng

Tình hình là em vừa nghe qua bài ''Mưa Đêm tĩnh nhõ'' của Quang Lê. Chủ Âm của bài này là C#m. Nhưng khi vào bài hát tới đoạn đầu bài là'' Trời đổ mưa cho phố vắng mênh mông'' thì em nghe cái hợp âm rất lạ. Nghe thì chói tai nhưng trời ơi sao mà dễ thương quá mà em tìm hoài không ra cái hợp âm này.Thử nhiều hợp âm khác nhau nhưng vẫn không ra được cái chất. Có anh nào nghe ra cái hợp am này không...... giúp em với nha...

2.   #11
    Keyboardist Đồng yhuynie's Avatar
    Đang ở
    ca mau
    Thanks
    433

Đúng đó ,còn những hợp âm 9, 11 ,13 nữa ...mình thấy nhiều người sử dụng nhưng không rõ nguyên tắt sử dụmg 9 , 11 ,13 như thế nào .Nghe người ta đánh thấy hay ,nhưng mình không dám sử dụng vì sợ không đúng .Bạn nào rành xin chỉ giáo với ? Chức nào năng và cách sử dụng của hợp âm 9 ,11 , 13 là gì ? xin cám ơn nhiều .

3.   #12
    Admin Lưu Già's Avatar
    Đang ở
    Winchester England
    Thanks
    6.765

Trích dẫn Gửi bởi hieunguyen Xem bài viết
    Anh em thân mến! Trong diễn đàn có một số sheet nhạc có những hợp âm rất hay, tuy nhiên để biết được cách bấm hợp âm như thế nào thì không phải ai cũng biết hết, Ví dụ: sus, aug, dim.. Vì thế mình lập topic này mong anh nào có kinh nghiệm chỉ giáo một số hợp khó cho anh em nhé. Thanks các bác nhiều
    **Hợp âm sus thường có kèm theo con số 2 hoặc 4 : Asus2 , Asus4 thường xài trong chất liệu của dân ca Bắc bộ và Trung bộ
    *Hợp âm Sus2 là hợp âm xây dựng gồm âm chủ + bậc 2 +bậc 5 (bậc 3 ko dùng), ví dụ Asus2 : A-B-E
    *Hợp âm sus4 củng tương tự như trên, gồm âm chủ + bậc 4 + bậc 5, ví dụ Asus4:A-D-E
    (Nếu Dsus2 (D-E-A) giống với Asus4 (A-D-E) )
    **Hợp âm dim là hợp âm giảm, được xây dựng trên hợp âm thứ nhưng âm 5 giảm xuống 1/2 cung, ví dụ Dm (D-F-A) -> Ddim (D-F-Ab) .
    Hợp âm dim thường là hợp âm ko ổn định nên nó được xài làm hợp âm lướt.
    -- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]
    KORG.PA KORG.X
    -- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]

4.   #13
    Keyboardist Bạc luông's Avatar
    Đang ở
    SG
    Thanks
    1.872

Gởi các bạn một Sheet trình bầy cách để tay đánh các nốt nhạc trên keyboard hay piano. Đây chỉ là một phần hợp âm thông dụng khi đánh các bản nhạc ta thường gặp phải. Còn rất nhiều các hợp âm khác nữa và khó hơn.
    File đính kèm File đính kèm

5.   #14
    Keyboardist Đồng quynhkeyboard's Avatar
    Đang ở
    usa
    Thanks
    1.061

cám ơn bạn luông rất nhiều . còn bao nhiêu nữa cứ up lên sẽ có rất nhiều anh em cần đến . thank you very much for sharing

VKB Team: Chú ý viết HOA đầu dòng bạn nhé.

6.   #15
    Keyboardist Đồng Viet_Trieu_Thanh's Avatar
    Đang ở
    Triệu Thành-Triệu Phong_Quảng Trị
    Thanks
    856

Em cũng góp tí có gì sai mấy anh thông cảm,ngoài những điều anh vanluu nói thì theo em còn có:

+Về h/Â sus:

*Hợp âm sus4 thường đặt trước H/Â 7 ví dụ:Esus4-E7-Am cũng có khi đặt trước H/Â chủ ví dụ:Asus4-Am

* H/Â 7sus4 dùng trong các đoạn chạy tiếng harp ví dụ:A7sus4-G7sus4-F7sus4-E7sus4 hoặc chơi mấy tiếng electronic trong rock(cái này em chỉ thấy ông rudess chạy)với tốc độ nhanh phê lắm đấy.

*sus2 thường đặt trước h/Â chủ(thường là giọng thứ)ví dụ:trong bài Cơn Mưa Dĩ Vãng của chị Mỹ Tâm đoạn cuối intro hoà âm đi như sau Asus4-Am-Asus2-Am
    +Về hợp âm 9(thường dùng để phang Piano)thì theo em chủ yếu là thêm màu thôi chứ bác đặt vào cũng không sai.ví dụ:Am=Am9

+Về hợp âm dim thì anh vanluu cũng nói rồi em nói thêm một tí.Dùng cái này phải cẩn thận vì h/Â này nghe rất nặng(nhất là ông Dim7)có cảm giác rất bứt rứt.Bửa trước em toàn dùng dim7 sau này thằng bạn sửa cho nên cũng đỡ ngu rồi.ví dụ một số trường hợp:giọng C trong bài Mùa thu cho em có đoạn "Nhạt môi,môi em thơm nồng" chỗ chữ nồng phang vô cái F#dim nghe phê lắm.Cách dùng rất phong phú.ví dụ trong Am/C có Bdim,F#dim và trong một số bài anh nào kĩ tính thi thêm Cdim,Adim,C#dim......và một số Dim khác nữa em không tiện nêu đich danh

+Về H/Â augus:
    *dùng trong dòng latin trong các câu dằn(tuti).Cách thành lập là từ h trưởng ta #âm 5 lên 1/2 cung ví dụ:Eaug là E-G#-C

*dùng trong Slowrock,valse;balade...(ae gọi thân mật là h lùi).Thường dùng ở giọng thứ .ví dụ trong bài Xin lỗi tình yêu.Am-G#aug-.......
    +Về h 11,13 thì em bó phép nhờ mấy anh cao thủ trình bày tiếp chứ em mới dùng đến h m7b5 với 9 thôi.
    Có gì em bổ sung và sửa chữa sau bây giờ đi ngủ kẻo sáng mai đi học trễ phát nữa là mất thêm mấy xị học lại nữa.
    TRƯỜNG GIANG Group
    01669735738

7.   #16
    Thiên Hạ Đệ Nhất Coca huyhungkeyboard's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    406

Trích dẫn Gửi bởi phanducviet123 Xem bài viết
    Em cũng góp tí có gì sai mấy anh thông cảm,ngoài những điều anh vanluu nói thì theo em còn có:

+Về h/Â sus:

*Hợp âm sus4 thường đặt trước H/Â 7 ví dụ:Esus4-E7-Am cũng có khi đặt trước H/Â chủ ví dụ:Asus4-Am

* H/Â 7sus4 dùng trong các đoạn chạy tiếng harp ví dụ:A7sus4-G7sus4-F7sus4-E7sus4 hoặc chơi mấy tiếng electronic trong rock(cái này em chỉ thấy ông rudess chạy)với tốc độ nhanh phê lắm đấy.

*sus2 thường đặt trước h/Â chủ(thường là giọng thứ)ví dụ:trong bài Cơn Mưa Dĩ Vãng của chị Mỹ Tâm đoạn cuối intro hoà âm đi như sau Asus4-Am-Asus2-Am
    +Về hợp âm 9(thường dùng để phang Piano)thì theo em chủ yếu là thêm màu thôi chứ bác đặt vào cũng không sai.ví dụ:Am=Am9

+Về hợp âm dim thì anh vanluu cũng nói rồi em nói thêm một tí.Dùng cái này phải cẩn thận vì h/Â này nghe rất nặng(nhất là ông Dim7)có cảm giác rất bứt rứt.Bửa trước em toàn dùng dim7 sau này thằng bạn sửa cho nên cũng đỡ ngu rồi.ví dụ một số trường hợp:giọng C trong bài Mùa thu cho em có đoạn "Nhạt môi,môi em thơm nồng" chỗ chữ nồng phang vô cái F#dim nghe phê lắm.Cách dùng rất phong phú.ví dụ trong Am/C có Bdim,F#dim và trong một số bài anh nào kĩ tính thi thêm Cdim,Adim,C#dim......và một số Dim khác nữa em không tiện nêu đich danh

+Về H/Â augus:
    *dùng trong dòng latin trong các câu dằn(tuti).Cách thành lập là từ h trưởng ta #âm 5 lên 1/2 cung ví dụ:Eaug là E-G#-C

*dùng trong Slowrock,valse;balade...(ae gọi thân mật là h lùi).Thường dùng ở giọng thứ .ví dụ trong bài Xin lỗi tình yêu.Am-G#aug-.......
    +Về h 11,13 thì em bó phép nhờ mấy anh cao thủ trình bày tiếp chứ em mới dùng đến h m7b5 với 9 thôi.
    Có gì em bổ sung và sửa chữa sau bây giờ đi ngủ kẻo sáng mai đi học trễ phát nữa là mất thêm mấy xị học lại nữa.
    Hợp âm Sus còn nhiều lắm, bạn mới nói ra được được 1 2 hợp âm thôi. Vd như: C7sus, C9sus, C13sus, C7sus4-3 ...
    *Vd: Hợp âm 9: C9(b5) - C-E-Gb-Bb-D___C9(#5) - C-E-G#-Bb D___C9(#11) - C-E-G-Bb-Db F#___ .....
    * Hợp âm 13: C13(b5) - C-E-Gb-Bb-D-A___C13(b9) - C-E-G-Bb-Db-A ......
    Đây là những kiến thức về Hòa thanh nhạc Jazz. Bạn đi sâu về nó thì sẽ hiểu được hết. Chúc vui vẻ
    Lần sửa cuối bởi huyhungkeyboard, ngày 21-08-2011 lúc 02:08 PM.
    ╩═╦═╩═╦═H2K╦═╩═╦═╩╗
    [Roland XP-30*Piano U1[
    │▌▌│▌▌▌│▌▌│▌▌▌│▌▌│▌▌▌│
    └└└└└└└└└└└└└└└└└└└└

8.   #17
    Keyboardist Đồng Viet_Trieu_Thanh's Avatar
    Đang ở
    Triệu Thành-Triệu Phong_Quảng Trị
    Thanks
    856

Trích dẫn Gửi bởi huyhungkeyboard Xem bài viết
    Hợp âm Sus còn nhiều lắm, bạn mới nói ra được được 1 2 hợp âm thôi. Vd như: C7sus, C9sus, C13sus, C7sus4-3 ...
    *Vd: Hợp âm 9: C9(#5) - C-E-G#-Bb___C9(#11) - C-E-G-Bb-F#___ .....
    * Hợp âm 13: C13(b5) - C-E-Gb-Bb-D-A___C13(b9) - C-E-G-B-Db-A ......
    Đây là những kiến thức về Hòa thanh nhạc Jazz. Bạn đi sâu về nó thì sẽ hiểu được hết. Chúc vui vẻ
    Hi,Cám ơn bạn đã chỉ cho mình,mình sẽ bổ sung kiến thức này.Mình cũng tự tìm tòi học hỏi nên còn hạn chế lắm.Ak mà bạn học ở Nhac viện ak
    TRƯỜNG GIANG Group
    01669735738

9.   #18
    Keyboardist Đồng linhorgan's Avatar
    Đang ở
    thanh hoa
    Thanks
    1.298

Các anh cho em xin một bản nhạc của nhạc trịnh mà có hợp âm lời bài hát nốt nhạc ở giọng Am và Dm thứ theo hoà thanh thêm sus va dim cho em học với

10.   #19
    Thiên Hạ Đệ Nhất Coca huyhungkeyboard's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    406

Trích dẫn Gửi bởi phanducviet123 Xem bài viết
    Hi,Cám ơn bạn đã chỉ cho mình,mình sẽ bổ sung kiến thức này.Mình cũng tự tìm tòi học hỏi nên còn hạn chế lắm.Ak mà bạn học ở Nhac viện ak
    Hihi. K có j bạn. Mà bạn hỏi khẽ thôi chứ, đúng vậy bạn ạ ! Mình viết đôi chút về bản thân trong hồ sơ ở VKB là chính xác đấy (các điều này k nói xạo được đâu, n~ ng học trong trường họ tra cứu danh sách được lưu, danh sách điểm được dán trên bảng thông báo của từng học kỳ, từng năm học là biết ngay)
    ╩═╦═╩═╦═H2K╦═╩═╦═╩╗
    [Roland XP-30*Piano U1[
    │▌▌│▌▌▌│▌▌│▌▌▌│▌▌│▌▌▌│
    └└└└└└└└└└└└└└└└└└└└

11.   #20
    Keyboardist mới n.t.hiep's Avatar
    Đang ở
    tt tuy phuoc, h. tuy phuoc
    Thanks
    1.828

Mặc định Với Phanducviet.

Rất hoan nghênh bài viết rất hay của Phanducviet ở trên. Có câu đây không biết bị nhầm hay không, mong bạn xem lại :"...từ h trưởng ta # âm 5 lên 1/2 cung ví dụ Eaug là E-G#-C "Theo mình thì đây chính là hợp âm Caug chứ không phải Eaug !
    Lần sửa cuối bởi n.t.hiep, ngày 21-08-2011 lúc 01:11 PM.

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Khai thác PSR1000 -> PSR3000
    Bởi VietKeyboard trong diễn đàn Hỏi đáp - Thảo luận
    Trả lời: 445
    Bài viết cuối: 15-08-2014, 08:22 AM
  2. Cách sử dụng style
    Bởi ngngdan trong diễn đàn Style - Tiết tấu
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 17-08-2013, 01:17 PM
  3. Trả lời: 95
    Bài viết cuối: 12-08-2013, 08:11 PM