Ads: 0122 851 8511
Trang 1 của 6 1 2 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 54

Chủ đề: Hổ Trợ Luyện Organ

1.   #1
    Đang ở
    70 Trần phú
    Thanks
    1.454

Mặc định Hổ Trợ Luyện Organ

Mình gốc là Solo Guitar vì nhu cầu thị trường (thập niên trước )phải chuyển sang keyboard ,làm sao đây? chạy sô,đánh đám là nổi trăn trở của nhiều nhạc công kiếm sống nếu tập theo bài vở thì biết chừng nào mới ra quân được còn tập keyboard thì ngoài học bạn ra phải lên kế hoạch riêng để tự tập cho mình.Chơi guitar mặc dù khó nhưng 1 tay ngón 1 tay phím dể xoay sở hơn chơi keyboard 2 tay hoạt đồng đồng thời.
    Hôm nay viết bài nầy mình hướng dẫn cho các bạn 1 vài kinh nghiệm tập organ mau hơn tập theo bài vở.
    Có 2 cái khó ,loại trừ bớt 1 cái sẽ giúp mình đỡ vất vả hơn
    Như mình đã viết đa phần keyboard dùng Tranpose để sử dụng 2 thế bấm C và Am vì thế mình xin hướng dẫn trợ giúp tay trái (chuyển Accord) với 1 số thế bấm nhanh gọn để khi tập bài hoặc đệm hát khỏi cần chú ý đến tay trái nữa ( 1 phần khó khăn cho người mới tập chơi organ )
    Bật 1 Style lên rồi bấm ngón theo hướng dẫn hiệu quả nghe rõ rệt hơn (+ACOMP)
    Hòa thanh giai điệu Am ( các ký hiệu trong tổ hợp là vị trí nốt bấm trên bàn phím)
    *Am : A1 + C2 + E2> chuyển sang Dm : giữ ngón A1+D2+F2 > chuyển sang G :G1 + B1 + D2 > chuyển sang C :giữ G1 +C2 + E2 .>sang E7 : Ab1 + D2 + È > về lại Am .Các hợp âm phụ kèm theo Bb :Bb + D2 + F2 > sang Bdim :giữ D2,F2 + B1. sang E7 > về lại Am
    Hòa thanh thế bấm Dm:
    Dm 1 +F1 +A1 > sang Gm : giữ D1 + G1 + Bb1 >sang C : C1 + E1 + G1 > sang F :giữ C1 + F1 + A1 > sang Bb 1 +F1 + Bb1 > sang A7 b1 + G1 +Bb > về lại Dm như trên.
    Các hoẹp âm phụ kèm theo Eb : Eb1 +G1 + Bb >sang Edim : giữ G1,Bb1 +É > về lại A7,am

Hòa thanh Em :
    Em :E1 +G1 + B1 >sang Am :giữ E1 + Á + C2 > sang D 1 +F#1 +A1 > sang G : giữ D1 +G1 + B1 > sang C :giữ G1 +E1 + C2 ?sang E7 : Eb1 + A1 + B1 > về lại Em
    các hơp âm phụ kèm theo :F : F1 + A1 + C2 > sang F#dim :giữ A1,C2 +F#1 >về B7,Em
    Hòa thanh thể trưởng C
    C : G1 + C2 + E2 >sang Em :giữ G1,E2 +B1 >sang Am :giữ E2 + A1 + C2 > sang Dm : giữ A1 + D2 + F2 > sang G7 > ta có thể dùng G thay thế cho G7 : G1 + B1 + D2 ,nếu muốn dùng G7 thì thêm ngón út vào vị trí F1 > về lại C
    Các bạn theo cách bấm nầy có thể dùng cho hợp âm chủ âm Gm hoặc G nữa
    Trên đây là các thế bâm sử dụng ở thể đảo của hợp âm chỉ cần bấm 1 chổ rồi dịch tay trái qua lại chút ít chứ không dịch tay như các thế bấm ở thể trực ,nếu tập thành thạo thì khi tập bài hoặc đệm hát phần Accord khỏi sợ lộn ngón và khi tập tay phải chắc chắn không bận tâm về tay trái nữa.
    Đây là cách luyện Organ của mình khi mới tập đúc kết lại dựa trên cơ sở cấu tạo của hợp âm.Sau khi luyện xong các bạn có thể tập đệm Accord của tay phải thêm theo cách sau;
    Hợp âm cơ bản được cấu tạo bởi 3 nốt chồng lên nhau theo 1 qui luật nhất định
    Hợp âm trưởng :
    Nốt thứ nhất(chủ âm) + 2 âm (cung)(nốt thư 2 ) + 1 âm 1/2(nốt thứ 3)
    Hợp âm thứ ;
    Nốt thứ nhất (chủ âm ) + 1 âm 1/2 (nốt thứ 2 ) + 2 âm (nốt thư 3)
    Trên đây là công thức cơ bản cấu tạo hợp âm ở thể trưởng và thứ riêng hợp âm 7 ta có thể dùng hợp âm thể trưởng để thay thế ,nắm được qui luật nầy các bạn có thể đệm Accord bằng tay phải trên suốt keyboard cụ thể hơn các bạn có thể học thuộc lòng theo thứ tự bảng công thức :
    DO,MI,SOL _ SOL,SI,RE - RE,FA,LA
    LA,DO,MI - MI,SOL,SI - SI,RE,FA
    FA,LA,DO.
    Nốt đầu tiên là chủ âm 2 nốt kèm theo là 2 nốt kết hợp để tạo thành 1 hợp âm ,thức trưởng hoặc thứ cơ bản được viết theo trên ,như vậy chỉ cần bấm 3 nốt ta có thể định được 1 hợp âm suốt cây đàn từ dưới lên trên để đệm Accord ( Right Hand ) dù bấm ở thể Trực hay thể Đảo. Các bạn thử đệm 1 bài nhạc theo cách nầy thủ xem có hiệu quả o ?
    Bài viết còn nhiều thiếu sót rất mong các bậc đàn anh chỉ giáo và bổ sung thêm.
    Chào thân ái ! chúc các bạn thành công>

VKB Team: Đã di chuyển bài của bạn. Thân!!!

2.   #2
    Keyboardist mới chipneo's Avatar
    Đang ở
    Q Bình Thạnh
    Thanks
    1

Bài của bạn quá hay. Mình cũng từ Bên Guitar qua Organ được mấy ngày rồi. Mà không biết có loại đọc nhạc như đọc tab bên guitar không.

3.   #3
    Keyboardist mới huongxua11's Avatar
    Đang ở
    24 hang thung ha noi
    Thanks
    328

Cám ơn Dailoi70 rất nhiều .tôi đã lơn tuôi bây giờ mới có diều kiên học đánh đàn .tôi mua s910 gan 1 năm rôi ,Đã tìm thầy day mất 8 triệu rôi nhwng thưc su toi chua đánh đươc bài nào . nhì vào bản nhac cũng còn chua đọc đươc - quá chán .Đọc bai của ban co lẽ toi se danh duoc ngay .do mat gan 1 năm hoc.CAM Ơ BAN RÂT NHIỀU

4.   #4
    Keyboardist Đồng Dailoi70's Avatar
    Đang ở
    70 Trần phú
    Thanks
    1.454

Mặc định Hướng dẫn kinh nghiệm

Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1qn Xem bài viết
    mình mới học organ, mình muốn các bạn chỉ các bài tập luyện ngón và cách cảm âm một bài hát, xim cảm ơn

VKB Team: Bạn chú ý viết HOA đầu dòng nhé.
    Bác mới học organ,muốn luyện ngón để trình tấu ,biểu diển hay luyện ngón để chạy sô chiến đấu ? nếu để trình tấu thì trên diễn đàn có rất nhiều tài liệu đấy còn nếu để chạy sô thì cũng phải biết chút ít về cách xếp ngón trên keyboard theo lý thuyết đã chứ vì nếu để đệm hát thì có 1 số bài ngay tiết tấu đầu sử dụng Piano vd như bài Thuyền và Biển cua Phan huỳnh Điểu
    Vấn đề luyện ngón theo kinh nghệm của mình thì dù luyện theo phong cách nào cũng phải đạt 2 tiêu chuẩn Nhanh & đủ mạnh để khỏi bị cái gọi là liệt ngón lâu dần khó sữa
    Khi mới bát đầu tập Organ hay Piano thì 2 ngón út & áp út là yếu nhất và để luyện ngón thì không nhất thiết lúc nào cũng phải trên đàn mới luyên được ( vì công việc mà )
    Bác có thể luyện ngón ở bất cứ thời điểm nào vd như uống cafe hay ngồi tán gẫu dùng đầu các ngón tay gõ thứ tự từ ngón cái đến ngón út lên đùi hay cạnh ghế ngồi rồi ngược lại ,ngày nào cũng luyên lúc đầu chậm sau nhanh dần ( Lưu ý tập kiểu nầy thì tập cho khéo khéo đừng để thiên hạ thấy rồi cho mình là TT nghen)
    Đây là cách luyện ngón của mình khi mới bước vào nghề đấy thậm chí lúc vào giường ngủ rồi mà vẫn còn luyện ,Bác cứ thử theo cách nầy coi bảo đảm sau 1 tháng sẽ thấy hiệu quả rõ rệt.Chào thân ái ! Chúc bác thành công.

5.   #5
    Đang ở
    70 Trần phú
    Thanks
    1.454

Trích dẫn Gửi bởi huongxua11 Xem bài viết
    Cám ơn Dailoi70 rất nhiều .tôi đã lơn tuôi bây giờ mới có diều kiên học đánh đàn .tôi mua s910 gan 1 năm rôi ,Đã tìm thầy day mất 8 triệu rôi nhwng thưc su toi chua đánh đươc bài nào . nhì vào bản nhac cũng còn chua đọc đươc - quá chán .Đọc bai của ban co lẽ toi se danh duoc ngay .do mat gan 1 năm hoc.CAM Ơ BAN RÂT NHIỀU
    Rất hân hạnh được làm quen với bác (người cùng khổ) đọc bài viết của bác mình rất cảm động.Về tuổi tác mình thấy có thể kết bạn được đáy ( Trên 30 năm nghề) đến nay vẫn phải còn tiếp tục chạy sô kiếm sống vì yêu nghề mà. Ở quê mình là người giúp rất nhiều Ae nhạc công từ A-Z đấy ( không có xu nào hết)Mình có rất nhiều tài liệu về âm nhạc ,bác cần gì mình sẳn sàng hổ trợ cho
    Về cách học nhạc lý và tìm hợp âm cho bản nhạc cơ bản và nhanh mình đã có 2 bài trên diễn đàn bác đọc thử xem sao ,đó là những bài viết thực tế được đơn giản hoá rồi đấy.
    Có những tài liệu quan trọng trong nghề không thể chia sẻ trên web được vì có thể tạo điều kiện cho người dùng nó với mục đích thương mại,Vì thế bác cho mình Email hoặc Gmail ,có đièu kiện mình sẽ gửi trưc tiêp cho bác nhé! buổi đầu làm quen xin gửi cho bác bộ Style (Live) của S910 mình đang dùng (đã gửi) thử xem sao rồi cho ý kiến nghen
    Link : -- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]

6.   #6
    Keyboardist Đồng HoangTuBia's Avatar
    Đang ở
    hcm city
    Thanks
    42

Trích dẫn Gửi bởi Dailoi70 Xem bài viết
    Rất hân hạnh được làm quen với bác (người cùng khổ) đọc bài viết của bác mình rất cảm động.Về tuổi tác mình thấy có thể kết bạn được đáy ( Trên 30 năm nghề) đến nay vẫn phải còn tiếp tục chạy sô kiếm sống vì yêu nghề mà. Ở quê mình là người giúp rất nhiều Ae nhạc công từ A-Z đấy ( không có xu nào hết)Mình có rất nhiều tài liệu về âm nhạc ,bác cần gì mình sẳn sàng hổ trợ cho
    Về cách học nhạc lý và tìm hợp âm cho bản nhạc cơ bản và nhanh mình đã có 2 bài trên diễn đàn bác đọc thử xem sao ,đó là những bài viết thực tế được đơn giản hoá rồi đấy.
    Có những tài liệu quan trọng trong nghề không thể chia sẻ trên web được vì có thể tạo điều kiện cho người dùng nó với mục đích thương mại,Vì thế bác cho mình Email hoặc Gmail ,có đièu kiện mình sẽ gửi trưc tiêp cho bác nhé! buổi đầu làm quen xin gửi cho bác bộ Style (Live) của S910 mình đang dùng (đã gửi) thử xem sao rồi cho ý kiến nghen
    Link : -- Bạn cần đăng nhập để xem được link -- [Đăng ký thành viên]
    Anh ơi có tài liệu nhạc lý , hay có j hay về organ cho em xin để học với huhuhu , email của em nè : hoangtubia@gmail.com . Mong được nhận quà từ anh nhe

Em muốn hỏi anh về tài liệu phách , nhịp , cách chạy drum và bass như thế nào , Thanks anh

VKB Team : Gộp bài

7.   #7
    Đang ở
    70 Trần phú
    Thanks
    1.454

Trích dẫn Gửi bởi HoangTuBia Xem bài viết
    Anh ơi có tài liệu nhạc lý , hay có j hay về organ cho em xin để học với huhuhu , email của em nè : hoangtubia@gmail.com . Mong được nhận quà từ anh nhe
    1)Bác hỏi tài liệu nhạc lý cụ thể là tài liệu gì bác cần nhất ,bác chịu khó lục lọi trên web hoặc diễn đàn có rất nhiều đấy,tài liệu về lý thuyết âm nhạc thì không ai có thể độc quyền được ,chỉ có kinh nghiệm ứng dụng như thế nào cho hiệu quả thôi
    2) Organ có rất nhiều cái hay bác đang cần cái gì Style hay Song hay vấn đề gì khác ,những cái nầy trên diễn đàn cũng có rất nhiều rồi mà
    3) Nhạc cụ bác đang sử dụng là loại nào cho Ae biết để Ae có thể hổ trợ đúng theo ý của bác chứ,? Hỏi chung chung chẳng biết giúp cái gì vậy!
    Bài gửi yêu cầu cụ thể ,rõ ràng thì Ae của VKB có thể đáp ứng đầy đủ đấy
    Chào thân ai! chúc bác sức khỏe.

8.   #8
    Keyboardist mới dang.khoa7's Avatar
    Đang ở
    Thành Phố Trà Vinh
    Thanks
    95

Chào các anh em trong diễn đàn mình cung sắm cây s710 dc gần 5 tháng rồi nhưng cố luyện tập nhưng ko thấy hiệu quả.. có anh em nao co kinh nghiệm hương dẫn minh luyện tại nhà được không vì đi hoc thầy giá cao quá không đủ điều kiện kinh tế...

9.   #9
    Keyboardist mới Tien1976_S910's Avatar
    Đang ở
    da nang
    Thanks
    73

Chào Dailoi70. Có lẻ A sinh năm 1970 chăng
    Tôi mua cây S910 gần nữa năm nay và tự học ở nhà (học nhạc lý theo sách) thấy chậm tiến triển quá (Có lẻ do tuổi tác hơi cao nên mọi thứ đều chậm chạp. hihihi, nhưng sẽ cố gắng hết sức). Tôi mong A gửi cho tôi xin tài liệu về luyện ngón, chạy hòa âm tay phải và các tài liệu nào theo A có thể giúp nhanh thành công nhất. (Tôi đang học theo cuốn Tự học organ điện tử của Cù Minh Nhật) Chân thành cảm ơn. Xin gửi vào mail như nick đăng nhập kèm theo số điện thoại để nếu được xin mời A 1 bữa cafe

10.   #10
    Đang ở
    70 Trần phú
    Thanks
    1.454

Mặc định Hướng dẫn thực tiễn

Trích dẫn Gửi bởi manhtien976@gmail.com Xem bài viết
    Chào Dailoi70. Có lẻ A sinh năm 1970 chăng
    Tôi mua cây S910 gần nữa năm nay và tự học ở nhà (học nhạc lý theo sách) thấy chậm tiến triển quá (Có lẻ do tuổi tác hơi cao nên mọi thứ đều chậm chạp. hihihi, nhưng sẽ cố gắng hết sức). Tôi mong A gửi cho tôi xin tài liệu về luyện ngón, chạy hòa âm tay phải và các tài liệu nào theo A có thể giúp nhanh thành công nhất. (Tôi đang học theo cuốn Tự học organ điện tử của Cù Minh Nhật) Chân thành cảm ơn. Xin gửi vào mail như nick đăng nhập kèm theo số điện thoại để nếu được xin mời A 1 bữa cafe
    Mình đã có 1 vài bài viết về cách luyện ngón theo điều kiện thực tế không theo 1 sách vở nào cả đó là những đúc kết từ học và dạy nhạc mà có .Hơn nữa ở các diễn đàn âm nhạc cũng có nhiều Ae Post lên những tài liệu để luyên ngón tuy nhiên đa phần các Ae mới vào nghề thì nhìn Sheet thì đủ ngán rồi nên không để ý cái nào là bài tập cái nào là giúp luyện ngón cứ tải đại về rồi ôm 1 đống mà nhìn,vì thế rất lúng túng trong hướng luyện tập chẳng biết bắt đàu từ cái gì ? Hôm nay viết bài trả lời cho bạn mình có 1 số ý
    1) Về tài liệu thì chỉ nên học thuộc các nốt trên bàn phím để dễ cho các ứng dụng khi sử dụng key cho cả 2 tay
    Học theo phản xạ tự nhiên : Trên bàn key ngoài các phím trắng ra xen kẽ là các cụm 2 hoặc 3 nốt đen cứ giữa cụm 2 nốt đen là nốt Re (D) giữa cụm 3 nốt đen là 2 nôt SOL( G ) và LA ( A)
    Như vậy trên suốt bàn phím thì các nốt ở vị trí nầy đều có cùng tên gọi chỉ khác nhau ở cao độ mà tạo ra các âm vực A1,A2,…..
    Hai nốt liền kề nhau là Si- Do và Mi-Fa .Từ đây suy ra vị trí các nốt khác ( bạn xây dựng cách đọc nốt nhanh theo ý riêng của mình miễn sao có hiệu quả là được )
    2) Luyên tay trái muốn nhanh thì chỉ cần tập 2 thế bấm cơ bản Am và C : Mở 1 Style + Acomp > tập thể thứ (Am) chuyển sang cấc hợp âm phụ rồi tập sang thể trưởng ( C) chuyển các hợp âm phụ đi kèm .Luyện lâu dần thành thói quen để chuyển sang tập tay phải mà không bị phân tâm phía tay trái
    3) Luyện tay trái : chọn 1 bài hát mình thuộc thể loại nào cũng được tập đánh các nốt thật chuẩn âm chia và xếp các ngón cho thuận đừng để tréo ngón vì tập không có tài liệu như các Sheet Piano nên mình phải tự nghiên cứu .Tập càng nhiều bài càng tốt lâu dần nó sẽ giúp mình có được phản xạ tự nhiên nghĩ âm gì thì đánh ra đúng ngay cái nầy nó rất quan trọng giúp mình nhận cảm âm nhanh khi xây dựng Intro để đệm các bài lạ sau nầy
    4) Kết hợp cả 2 tay vữa đánh vừa chuyển hợp âm cho tùng bài về cách chuyển hợp âm bạn có thể tìm hiểu thêm các tài liệu trên diễn đàn ở đây mình chỉ hướng dẫn sơ 1 số cách chuyển cơ bản để sử dụng : trong 1 bài nhạc có nhiều đoạn mà tại các nốt ở đó có trường độ dài hơn các nốt khác trong khuông nhạc thì nơi nốt đó là chổ đặt hợp âm cho nó Vd nót Do thì chuyển ( C) nốt Re thì chuyển ( Dm ) .vv….
    Các diễn giải ở đây là đối với người cảm âm kém chứ đối với 1 số Ae họ bỏ hợp âm rất chuẩn khi đánh hoặc đệm nhạc
    5) Điều quan trọng nhất cho người mới tập nhạc là niềm đam mê càng luyện càng thấy thích thú ít nhất mổi ngày phải tập từ 4 đến 5 tiếng thì sau 1 tháng sẽ thấy trình độ mình khác hẳn, do không biết phải tập hoặc luyện cái gì khi ngồi trên Keyboard nên vọc vạch qua loa rồi đâm nản đây là trường hợp của 1 số Ae đã gặp phải khi bắt đầu chuyển sang keyboard ,thế nên thòi gian để thuần thục thì rất chậm đôi khi cũng không đúng như ý muốn của mình
    6) Sau khi tập luyện các phần cơ bản thực hành trên Key điều quan trọng thú 2 là ta chuyển ngược lại học lý thuyết từ cơ bản đến nâng cao vì nếu không có nền tảng lý thuyết thì không thể nào nâng trình độ đánh ,đệm hoặc phối nhạc có thể tiến cao và xa hơn được.
    Đây là những ý kiến đóng góp 1 số vấn đề tự luyện Organ cho những ai chưa có người hướng dẫn trực tiếp hoặc chưa biết sử dụng tài liệu nhạc lý như thế nào cho hiệu quả
    Tất nhiên vẫn còn nhiều thiếu sót và nhiều hướng dẫn khác cụ thể hơn rất mong các Ae đóng góp thêm để diễn đàn chúng ta ngày càng phát triển thêm nhiều Pro hơn nữa.
    Chào thân ái ! Chúc vui

Trang 1 của 6 1 2 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Luyện ngón!
    Bởi xoettruong trong diễn đàn Giới thiệu sách nhạc
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 13-08-2014, 05:53 PM
  2. Earmaster school - phần mềm luyện nghe
    Bởi khacthanhtung trong diễn đàn Lý thuyết nâng cao
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 07-05-2014, 10:10 PM
  3. Phần mềm luyện nghe EarMaster School 4.0