Ads: 0122 851 8511
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Phân tích tác phẩm

1.   #1
    Đang ở
    thanh hoa
    Thanks
    1.298

Mặc định Phân tích tác phẩm

Các bác ơi .ngày mai em thi môn này mà em chưa có tài liệu chỉ có đề thi này mong các bác phân tích nhanh giúp em với.
    Câu1.Phân tích bài hát .Mùa thu ngày khai trường
    Câu 2 . phân tích bài hát .chiều thu nhớ trường

Câu 3.Hãy nêu các cấu trúc hình thành 2 đoạn đơn ,3 đoạn đơn ,với mỗi hình thức lấy ví dụ là 3 bài hát
    Mong các bác trong diễn đàn chân thành giúp em .em cám ơn rất nhiều

2.   #2
    Keyboardist Đồng phamchidung's Avatar
    Đang ở
    tphcm
    Thanks
    258

Cấu trúc 2 đoạn đơn có thể được hiểu là đoạn A và B. đoạn A là đoạn mở đầu, được phát triển từ 1 mô típ âm nhạc, thường gọi là âm hình chủ đạo. đoạn A thường có 2 câu. câu 1 kết ở bậc 5 còn câu 2 về bậc 1. đoạn B là đoạn phát triển, thường gọi là điệp khúc.phát triển về cả giai điệu lẫn tiết tấu.....lâu rồi ko đọc lại quên hết bạn à. thông cảm nhé, chỉ nhớ chừng đó thôi. có gì thông cảm
    **P*-*C*-*D**organmylove201 Phạm Chí Dũng- Giáo viên âm nhạc Trường TH Trí Tuệ Việt- TPHCM. ĐT 0977 369 565

3.   #3
    Thiên Hạ Đệ Nhất Coca huyhungkeyboard's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    406

Trích dẫn Gửi bởi linhorgan Xem bài viết

Các bác ơi .ngày mai em thi môn này mà em chưa có tài liệu chỉ có đề thi này mong các bác phân tích nhanh giúp em với.
    Câu1.Phân tích bài hát .Mùa thu ngày khai trường
    Câu 2 . phân tích bài hát .chiều thu nhớ trường

Câu 3.Hãy nêu các cấu trúc hình thành 2 đoạn đơn ,3 đoạn đơn ,với mỗi hình thức lấy ví dụ là 3 bài hát
    Mong các bác trong diễn đàn chân thành giúp em .em cám ơn rất nhiều

• Định nghĩa. Sơ đồ chung của hình thức 2 đoạn đơn
    Hình thức 2 đoạn đơn là hình thức gồm có 2 phần, mỗi phần k vượt quá phạm vi đoạn nhạc và được biểu thị như sau:
    a (Phần thứ nhất) b (Phần thứ hai)
    *Vd: Liadov. “Vặt vãnh” No 11 ( ở trường a k phân tích ca khúc nhá nên “k có”, chỉ phân tích tác phẩm khí nhạc thôi, vs lại cũng "k được sờ" đến bh )
    Hình thức 2 đoạn đơn bắt nguồn từ n~ bài dân ca có phiên khúc (coumlet) và điệp khúc (refrain). Chủ đề AN ở phần thứ nhất, còn phần điệp khúc có nội dung phát triển trong dàn ý mới. Do vậy phần thứ nhất tiêu biểu về chất liệu AN rõ ràng hơn phần điệp khúc. Phần điệp khúc ít nổi bật về âm điệu

Định nghĩa. Sơ đồ chung của hình thức 3 đoạn đơn
    Hình thức 3 đoạn đơn gồm ba 3 phần, mỗi phần k vượt qua khuôn khổ 1 đoạn nhạc. Mỗi phần của hình thức có chức năng độc lập – trình bày , phần giữa, tái hiện:
    a (Trình bày) b (Phần giữa) a (Tái hiện)
    * Vd: Seriabine: Prelude op. 15, No 4
    Hình thức 3 đoạn đơn có mối liên quan logic với hình thức 2 đoạn đơn tái hiện, Trong hình thức 2 đoạn đơn tái hiện nếu câu thứ nhất của 2 đoạn được mở rộng phát triển thành 1 đoạn nhạc độc lập và đặc biệt quan trọng là câu tái hiện của đoạn 2 sau khi họa lại câu nào đó của đoạn 1, tiếp tục mở rộng khuôn khổ trở thành đoạn nhạc độc lập, khi ấy sẽ trở thành hình thức 3 đoạn đơn có tái hiện.
    Trong thực hành phân tích tác phẩm có trường hợp mối tương quan về khuôn khổ giữa các phần của hình thức k tương ứng về số lượng, cần phải tìm ra hàng loạt sự khẳng định của phần tái hiện như họa lại chất liệu chủ đề, sự hình thành mối tương quan cấu trúc như 1 đoạn nhạc
    **** Còn mấy bài hát ở trên e up file lên đi (hoặc chụp ảnh lên) để mọi người trong diễn đàn júp e. Tối nếu rảnh thì a sẽ làm júp cho e
    Lần sửa cuối bởi huyhungkeyboard, ngày 23-09-2011 lúc 01:53 PM.
    ╩═╦═╩═╦═H2K╦═╩═╦═╩╗
    [Roland XP-30*Piano U1[
    │▌▌│▌▌▌│▌▌│▌▌▌│▌▌│▌▌▌│
    └└└└└└└└└└└└└└└└└└└└

4.   #4
    Keyboardist Đồng linhorgan's Avatar
    Đang ở
    thanh hoa
    Thanks
    1.298

Anh ơi em chân thành cảm ơn anh .nhưng phần ví dụ anh có thể lấy mấy bài hát trong chương trình âm nhạc cấp hai có đc ko anh .đây là sheet anh phân tích giúp em với nhé .cố gắng giúp em với vì mai em thi rồi

5.   #5
    Keyboardist mới nhatlong30's Avatar
    Đang ở
    na tau
    Thanks
    1

các bác ơi có bài phân tích tác phẩm nào không gửi cho em xin với mai thi rồi mà chưa có bài.em cảm ơn nhiều

các anh chị có bài phân tích nào cho em xin một bài nhé.em cam ơn nhiều lắm.số của em là 1632267407.

phân tích một ca khúc hay một tác phẩm cũng được.
    câu hỏi:
    hãy phân tích một tác phẩm mình yêu thích nhất với các yêu cầu như sau:
    nội dung, ý nghĩa của tác phẩm?
    hình thức thể loại âm nhạc và cấu trúc của tác phẩm?
    các phương pháp diễn tả cơ bản của tác phẩm âm nhạc như giai điệu? tiết tấu?...
    qua đó nêu bật giá trị nghệ thuật và giải thích lý do tại sao lai yêu thích tác phẩm âm nhạc đó?
    anh chị giúp em với nhé em cảm ơn nhiều. số của em là 01632267407

VKB Team : Nhớviết Hoa đầu dòng
    Bạn chú ý cách Post bài , muốn bổ sung thì click " sửa bài viết " , đã gộp bài

Các Chủ đề tương tự

1. Tác phẩm trên S710 by Van_Luc
    Bởi van_luc_1993 trong diễn đàn Tác phẩm độc tấu
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 22-11-2013, 03:34 PM
  2. Hỏi về phân tích tác phẩm
    Bởi hatinh trong diễn đàn Lý thuyết âm nhạc
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 25-03-2011, 09:32 AM
  3. Giới Thiệu Qua về Tác Giả-Tác Phẩm Habanera Trong Vở Kịch Carmen.
    Bởi hoangloc3110 trong diễn đàn Classic Piano
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-06-2009, 08:24 AM